mong thụ giáo các bác

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trung_208, 26/4/06.

1. trung_208

trung_208 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nhà em có máy ozon nhưng ko biết sử dụng để lọc nước có hại gì cho cá lahán ko mong các bác chỉ bảo tận tình,thanks!!!:D :D

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    máy ozone chỉ sủi O3 có tính oxy hóa mạnh nên có tác dụng sát khuẩn,khử trùng nước thôi...
    nếu sủi trực tiếp trong hồ có cá thì cẩn thận về thời gian nếu ko cá sẽ bị phỏng...
    không có tác dụng lọc nước

3. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc

hèn chi sủi 1 tiếng mấy con cá vàng nó cứ rộp da lên cám ơn các nhiều lắm

4. trung_208

trung_208 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to ddhuans:bác ơi thế phải cho máy ozon khử nước trước khi nuôi cá à!!!nếu đang nuôi mà cá bị ngộ độc nước thì mình bỏ vô được ko?

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Nếu bác dùng máy nhỏ chủ yếu để xử lý nước cho vài hồ LH ở nhà thì đễ thôi. Trước khi thay nước mới vào hồ, bác cho sục khí khoảng 15 phút là được rồi. Trường hợp dùng cho qui mô lớn hơn thì phối hợp với máy bơm trực tiếp.
    Trường hợp cấp cứu khẩn cấp thì dùng Oxi chứ không dùng Ozon.

6. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ chỉ nên dùng máy ozon trực tiếp trong hồ cá khi cá bị bệnh thôi (cá bị nấm hoặc bị những bệnh ngoài da) hoặc dùng để xử lý nước trước khi thay. Nếu cá đang trong tình trạng bình thường, khỏe mạnh, thì không cần bơm ozon vào làm gì, vì ozon sát khuẩn mạnh, có thể sẽ diệt luôn cả nhưng vi sinh có ích. Vả lại, môi trường nước trong hồ luôn sạch quá cũng không tốt lắm, vì cá sẽ quen với môi trường sạch, sau này, vì lý do nào đó bạn không có điều kiện để thay nước hay bơm ozon cá sẽ rất dể bị bệnh (cũng giống như người nước ngoài về VN ăn hay bị đau bụng đó mà)

7. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Một tác dụng khác của Ôzôn là khử mùi, nếu hồ của bạn có hệ thống lọc tốt, vì bận việc bạn không thể thay nước định kỳ (có thể 2 tuần hoặc lâu hơn mới thay nước được), mặc dù nước vẫn trong nhưng sẽ có mùi tanh (đặc biệt nếu bạn chỉ cho ăn tép). Khi đó bật máy sủi Ôzôn khoảng 10 phút đảm bảo không còn mùi.

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51

nếu xác định được nguyên nhân do ngộ độc nước thì kết hợp cả sủi oxy và oznone, theo như bài báo "cấp cứu cá dĩa" của bác Lãng đăng trên báo Cá Cảnh tháng 5 hay 6 gì ấy.....

9. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình ko xài máy OZON mà ko biết có nên xài ko nữa ?????

10. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    tui thấy cá LH khỏe như voi, cần gì Ozone...
    ai chơi cá dĩa thì cần thôi...mà cũng ko cần lắm.Có thì tốt mà ko có cũng ko sao...cá sống chết có số :D

11. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Re : Ozone

Hi ! Mình thì có xài Ozone, khi mua cũng thấy xót tiền lắm (500K mua cách nay 6 tháng) nhưng vì yêu cá nên chơi luôn, dù nói thật là mình k biết cái máy mình có tác dụng thật sự k (tác dụng của Ozone thì rất tốt & cần thiết cho ng nuôi cá - sát khuẩn, khử mùi, như một số bạn đã trả lời - nhưng máy mua ở VN thì ôi các bạn biết đấy, hên xui !) nhưng dù sao thì điều quan trọng là có nó thì mình thấy yên tâm hơn, vì đã lo đầy đủ cho cá yêu ! Mình sử dụng nó 15' trong thùng chứa nước (đã phơi 48h) trước khi thay nước. Có lần cá bệnh, mình điều trị bằng muối hột + thuốc ,chưa thấy hết, lo quá , vẫn chơi muối + thuốc & mình sục khí Ozone vào trong hồ cá luôn (15'), vài ngày sau cá hết bệnh & mình cũng chẳng biết ở đây có tác dụng của Ozone hay k nữa , nhưng như đã nói, khi cá yêu lâm bệnh thì phải chơi đủ mọi cách (dĩ nhiên là những điều đã kiểm tra ít nhiều qua sách báo & thực tế) cho yên tâm ! Tóm lại, mình thấy nếu có khả năng thì các bạn nên có máy Ozone (nên mua ở chỗ có uy tín) trước hết là để xử lý nước trước khi thay, nhất là với nguồn nước k được tốt cho cá. Sau đó là sử dụng trong trường hợp khẩn cấp như khi cá bệnh ( nó có chữa bệnh được k thì mình k chắc, nhưng nó cũng chẳng làm hại gì đến cá đâu, mình đã thử nhiều lần rồi, cho cả cá LH, rồng, dĩa !) Bye,