Một bài học buồn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi namfix, 28/5/07.

1. namfix

namfix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Mình nuôi 1 em king kamfa và 1 em kim cương (cả 2 đều là cá bột nuôi lên) cùng 1 hồ có ngăn kiếng. Em KKF bây giờ bằng khoảng ngón tay cái, em KC thì lớn hơn tí. Sáng nay, chuyển mưa buồn hay sao ấy mà em KKF lại nhảy qua bên em KC để tử chiến. Kiếng ngăn của mình hơi thấp, tính từ mặt nước hồ lên tới hết miếng kiếng là khoảng 4cm. Buổi trưa đi làm về thì thấy kết quả là em KKF ra đi không lời từ biệt còn em KC thì vẫn nhỡn nhơ bơi qua bơi lại trên chiến lợi phẩm mà không bị trầy trụa gì cả. Hic hic hic...:(

2. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tình trạng của bạn là bình thường đối với những người chưa có kinh nghiệm khi ngăn cá.Hi vọng lần sau bạn sẽ rút kinh nghiệm từ "bài học buồn" này. Chia buồn cùng bạn :( :( :(

3. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin thành thật chia buồn cùng bác. Cá mình cũng từng qua lại vài lần, may mà thấy kịp nên kô sao. Lần sau rút kinh nghiệm mua kiếng ngăn tới mặt nước đừng thiếu tí tẹo nào cho chắc ăn

4. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chia buồn!!!, mình cũng ngăn hồ ra nuôi nhưng chưa gặp trường hợp đáng tiếc như bạn, mình ngăn thì cũng không cao lắm, cách mặt nước cũng chỉ 3-4cm thôi, nhưng có lẽ mình chiều rộng nhỏ(2.5-3.2 tấc) nên cá không đủ khoảng cách để nhảy hay sao mà hơn 5 tháng rồi vẫn không bị nhảy qua..

5. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá 1 ngón tay mà đã có thể nhảy cao qua 4 cm lận cơ à?

6. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhảy được chứ bạn, nhiều con còn nhảy sung hơn nữa đó ~X(
    Xin chia buồn cùng tác giả chủ đề nha :-S

7. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng bị vài lần như vậy , chính xác hơn là 3 lần , 3 lần mình đều về thì thấy 1 em ...........nằm ngữa nổi trên mặt nước nhưng còn thoi thóp , mình , đuôi , vậy thì tróc tè le nhưng 3 trường hợp mình đã chạy chữa tốt nên không xảy ra án mạng . Xin chia buồn cùng bạn .

8. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Chúc bạn sớm bình phục sức khỏe, vượt qua giai đoạn khó khăn này, lần sau nuôi tốt hơn,
    Chúc bạn chiến thắng!

9. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    mình cũng từng bị rồi tốt nhất là phiía trên kính kiêm thêm vật ngăn lại nữa ...............thoi bạn đừng tiếc quá ... chuẩn vị sang anh long mua snake king đi

10. namfix

namfix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cám ơn các bạn đã động viên mình, mình sẽ cố gắng nuôi em còn lại thật tốt và chắc chắn phải ghé bác Mạnh Long kiếm 1 em KKF bột khác để nuôi rùi hihihi

11. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    huhuhu mình cũng zay nè mới mua 2 chú nữ hoàng kamfa 400k nuôi đc 1 ngày tưởng nó nhỏ thì ko bị sao ai ngờ mới 1/2 móng tay út ma nó chiến 1 chú phải ra đi. từ nay ko dám cho nó sống chung dù là nhỏ

12. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành thật chia buồn cùng bạn.Nhưng mà còn 1 em thì nuôi sẽ chăm sóc tốt hơn phải ko nào!!thui đừng buồn nữa bạn nhé............vui lên đi em cho đời vang lên tiếng cười...la lá là la.............bb

13. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chia buồn cùng bạn chứ thật ra mình cũng bị một lần như vậy rồi nhưng cá nhà mình cũng còn tình thưong nên kô cắn nhau chết.

14. namfix

namfix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Mình chia buồn cùng bạn Ketaradn nhe. Đây là một bài học rút kinh nghiệm cho những người mới nuôi mà. Chúc bạn nuôi chú còn lại thật tốt nha. Thân.

15. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời cá của bạn này dữ vậy,nửa móng tay út mà cắn nhau chết,pó tay cái giống này :-S :-S
    Dù sao cũng chia buồn với chủ topic nhé,mà sao ko chít em kim cương mà lại chit em King nhỉ,tiếc wé :crying: :crying: :crying:

16. huyenchan

huyenchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thui đừng buồn nũa kiế em khác nuôi làm lại từ đầu

17. AirBlade

AirBlade New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia buồn cùng bạn nhé, chúc bạn có cá mới đẹp hơn nhé

18. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    coi như đó là một bài học buồn......có kinh nghiệm lần sau mua sẵn chai dầu Trường An cho chắc:D

19. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Vách ngăn,mặc dù cao hơn mặt nước 5cm cá vẩn có thể nhảy qua (cá 3 ngón),tôi rút kinh nghiệm như sau: trên vách ngăn đặt thêm miếng kiếng ( kết hợp với vách ngăn thành hình chử T), mỗi bên dư ra khoảng 2 tấc.Cá theo vách ngăn sẽ không nhảy qua đươc.

20. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách của bạn rất hay nhưng cho mình hỏi miếng kiếng gắn thêm đó có cần dán vào miếng kiến ngăn hay không. Và theo như bạn nói mỗi bên dư ra 2 tất như thế khi làm vệ sinh có gặp vấn đề gì không?