Một bài học để rút kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Thông báo - Hoạt động - Góp ý' bắt đầu bởi cuong, 27/2/07.

1. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    www.forumaqua.com, một diễn đàn lớn về cá và bể thủy sinh của các bạn Pháp vừa đóng cửa !

Forumaqua là 1 diễn đàn lớn đã được thành lập từ 5 năm qua, có hơn 15 000 thành viên đăng ký và 1 500 thành viên tham dự thường xuyên. Có thể nói đây là 1 kho tàng lớn về dữ kiện và nhiều bài viết của các tay kỳ cựu trong làng thủy sinh.
    Như hàng năm, ForumAqua dự định tổ chức 1 cuộc thi về bể thủy sinh, có ông Amano và Olivier Knott làm giám khảo

Cá bạn thấy 1 forum hệ trọng như vậy lại nằm trong quyền quyết định của 1 người, anh webmaster của Forum.
    Trong các năm vừa qua, anh đã bỏ rất nhiều công sức để lo cho forum. Vì "cưng" forum quá nên anh rất ngại khi phải chia quyền lực, cái gì cũng muốn ôm vào để làm cả.
    Tháng 9 2006, vì phải dọn nhà và cũng có 1 phần chán ngán trong việc điều động forum (nhất là ăn cơm nhà để lo đi vác hàng tổng, 1 số thành viên xấu viết bài chửi mắng..), anh đã quyết định tạm rút lui và để công việc lại cho nhóm Mod.
    Nhóm Mod làm việc rất tốt và để tránh tình trạng 1 người nắm tất cả quyền lực trong tay, họ đã quyết định lập ra 1 association (kiểu như 1 hãng nhỏ vô vụ lợi) để cùng điều khiển forum
    Việc này khiến anh webmaster không vừa lòng và đă ra quyết định riêng là đóng cửa forum cái rụp !:crying:

1 sớm 1 chiều, 15 000 thành viên trở thành mồ côi, kho tàng về dữ kiện biến mất !:(

Mình mong rằng diễn đàn ta rút kinh nghiệm đễ đừng đi theo vết xe đổ này

Last edited: 27/2/07
  2. ZI.

ZI. Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hix thật là khủng khiếp nhìn chung cũng là do quyền lực mà thôi chán ông web master của 4rum đó wé

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ông wmster đó mún bầm mắt rùi hay seo ý nhỉ ? Gặp em là.........bẹp bẹp

4. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mọi người cứ yên tâm, bác tiến nhà ta không nỡ bỏ anh em mồ côi, nhưng đây quả là bài học kinh nghiệm để chúng ta học hỏi nhằm phát triên 4r ngày lớn mạnh

5. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Đúng là một bài học lớn, tin của Cuong làm mình rởn tóc gáy
    ABV của mình dù sao hiện nay cũng đã được một tập thể mạnh các MOD và toàn thể thành viên tham gia nhiệt tình, cùng nhau xây dựng như hiện nay thì trong thời gian tới mình tin không có điều đó xaey ra. Chính vì vậy mà ngay cả những bài "tranh cãi" - "tranh luận" mà mình cảm thấy dễ dẫn đến gây mất lòng nhau đều không được tồn tại, và bất cứ thành viên nào tham gia với ý định như vậy thì thành viên ABV cũng không chấp nhận
    Hiện tại ABV được một anh bạn thân của mình và Archpad giúp về kỹ thuật
    Các MOD giúp cho việc giữ gìn sự trong sáng của ABV
    Thành viên cùng nhau chia sẻ - tham gia xây dựng
    Như vậy thì lo gì nhỉ
    Riêng mình tin tưởng chỉ khi nào Thành viên bỏ ra đi hết thì 4rum mới "đóng cửa"
    Các bạn hãy cùng mình chăm lo và xây dựng ABV lớn mạnh và phát triển nhé

6. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Thỉnh thoảng Forum bị đóng cửa do trục trặc kỹ thuật trong thời gian ngắn ( như hôm nay ) cũng đã quá ~X( rồi đấy anh Tienbm ơi !:D

7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hì hì! cái này thì anh bó tay.com vì có thể do khu vực nơi đặt sever bị cup điện hoặc do trục trặc kỹ thuật thật
    Khi nào mà ABV không vào được thì thử kiểm tra 4rum này xem có đc kô nhé (anh em một nhà với nhau đấy)
    http://www.handheld.com.vn/forum/index.php

8. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Tôi thấy cái gì cũng thế thôi xây cho tốt đẹp khó biết bao còn phá cái rụp như 11/9 thôi, vì vậy việc tham gia diền đàn cũng như được sử dụng diễn đàn mọi người đều cần sự tự trọng và kính trọng lẫn nhau,chúng ta cùng có chung niềm say mê thiên nhiên ược vọng ngày càng đẹp hơn! đại loại đưa ra vài khẩu hiệu như vậy để động viên lãnh đạo 4R yên tâm công tác!

9. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Khiếp thật... Nghĩ đến chuyện diễn đàn đóng cửa làm mình phát hoảng... Cũng may... hi hì... Mong rằng mọi người chung sức và diễn đàn ngày một phát triển....

10. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    mọi sự hi sinh đều có giới hạn, nhất là khi sự hi sinh đó không được nâng niu!

mong rằng anh admin forum Pháp đó sau một thời gian quá bức xúc sẽ nguôi ngoPAai và lại tiếp tục cho public forum. Người đã từng nhiệt tình vì cộng đồng như thế sẽ không "dỗi" lâu đâu, hihi!

Nếu được nhờ anh Cuong gửi đến anh admin đó sự chia sẻ của quản trị ABV, rất mong anh cuong, chị RL và bè bạn bên Pháp mau chóng có lại chỗ chơi thân quen, uy tín.

11. thonglee

thonglee Member

Thích đã nhận:
    0
    Có trục trặc mong các bác thông cảm bởi vì hiện nay hệ thống mạng của Việt Nam càng ngày càng tệ (tình trạng chung), tiếp đến việc bảo trì server cũng bị gián đoạn nhiều do dạo này em quá bận cũng như một số anh em khác cùng làm nhiệm vụ bảo trì vì cả 2 4rum đều ko có người chỉ làm việc bảo trì (đều fải làm việc cả) không như các I SP họ có người chuyên theo dõi việc nay. Bọn em sẽ cố gắng xử lý nhanh nhất các trường hợp sự cố. Một lần nữa chân thành cám ơn sự hợp tác của các bác.

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Quả thật rất, rất đáng tiếc cho những người yêu thích nghệ thuật TS ở Pháp và cũng là mất mát chung cho cộng đồng TS thế giới.

Có thể sự việc không gói gọn trong những bất đồng, bất hòa ý kiến giữa webmaster với cá nhân khác.

Ngoài giá trị tinh thần, một forum với số lượng thành viên lớn như vậy còn có giá trị vật chất rất lớn nếu được khai thác (và không khó nếu muốn khai thác). Và đây cũng đáng tiếc là gót chân Asin của các tổ chức, hội đoàn dù có vẻ vững mạnh, đoàn kết đến đâu chăng nữa nếu không có quy định, thỏa thuận rõ ràng và hợp lý ngay từ giai đoạn đầu. Mig đã thấy rất nhiều những trường hợp tương tự.

Mong BQT chú ý thêm chi tiết này để tránh "vết xe" của những người bạn Pháp.

Mig

Last edited: 28/2/07
  13. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    rất cám ơn cảnh báo của Mig29, với mình thì chỉ luôn thường trực một mối lo là sever bị tẻo nên lúc nào cũng thường trực một trình downoffline và thỉnh thoảng lại down cả 4rum về máy, đề phòng khi bất trắc có cái mở ra để xem, vậy bạn nào có thời gian nên dùng các trình down ofline cả một site về máy thì nên làm

14. Cá Mập

Cá Mập Guest

em cũng thấy vậy,mong diễn đàn ta khôn đi theo vết xe đỗ cũa các 4room đó mong rằng các Mod có sự hợp tác chặt chẽ để ko fãi tình trạng tương tự và đễ tụi em có một sân chơi thật sư công bằng và bình đẵng...

15. mr.po

mr.po Member

Thích đã nhận:
    0
    Câu nói của Chú Tiến mình cảm thấy thật sự vui sướng tột cùng. Và rất tinh tưởng lời hứa chân tình và thật lòng của người lãnh đạo ABV.
    Nói thật nhiều lúc diễn đàn bị lỗi khoảng 30 phút trong người bồn chồn, 1 giờ không vào được trong lòng ray rức, 2 giờ thấp thỏm, 3 giờ hồi hộp, nữa ngày buồn đến tột cùng, một ngày lòng mình tan nát tim như ngừng đập, sau đó vào lại được niềm vui tột đỉnh rạo rực, con người mình như thể được hồi sinh. Nói như thế để biết diễn đàn là một phần tất yếu trong cuộc sống của mình.

16. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em cũng vậy.Động tác đầu tiên khi em ngồi vào máy(đã mở sẵn,vì máy nhà em on 24/24 mà :D)là mở Mozilla lên => type aq => tab => enter.Mỗi lần aqbvn mà die thiệt chả biết ngồi vào máy để làm gì.Type bậy bạ qua apc chơi đỡ và cứ mấp mé quay lại tab ABV xem có dc kô.Hì,hơi nhảm nhỉ các bác.Nhưng thiệt là vậy đó.

17. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Em thích câu này nhất đó chị GoldenCanary ơi :applause: :applause: :applause:

18. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    mình công việc phải làm trên máy tính rất nhiều,lúc trước căng thẳng thì chơi game,giờ có cái web cá cảnh này thì không chơi game nữa,mà khi không căng thẳng cũng vào AQB xem liên tục.ở nhà hay ở văn phòng cũng thế,hễ rảnh tay hay đợi down file công việc hơi lâu tí là tranh thủ.rồi lại còn chia sẻ thời gian làm việc & nghỉ ngơi để gởi bài nữa chứ?nhưng mình thấy vui & bổ ích nên mong rằng web tồn tại mãi.

19. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Bác Tienbm ơi ! Bác chơi trò ú tim gần hai ngày với mọi người mà sao không báo trước ! [-(
    Mà lại còn chọn ngay chiều ngày 8/3 nữa cơ chứ !:D

20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Em thì buồn gần chết luôn...mở máy lên chả bít làm gì lại off luôn cho khỏi buồn.....hôm nay 4r sồng lại mừng muốn chết nữa...D:D:D