Một bất ngờ thú vị

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi SamTran, 20/2/06.

1. SamTran

SamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác. Cá mái của Em đã đẻ. Điều bất ngờ là con này bị đẹt. Nuôi đã 6-7 tháng rồi mà vẫn còn nhỏ xíu. Thấy vậy nên Em thả nó vào với con bighead trống của Em. Thấy con bighead có vẻ chịu em này nên Em để vậy luôn. Không ngờ chiều nay con cá mái đã đẻ trứng. Em đã vớt con mái ra cho con trống thụ tinh. Bây giờ thì Em đang chờ kết quả ra sao. Con bighead trống này mới khoảng 5-6 tháng. Các bác nghĩ là trứng sẽ nở không vậy? Đây là lần đầu Em thấy cá đẻ nên không bit phải làm gì sau đó. Các bác tư vấn giùm Em ạ. Chụp đc vài hình để các bác tham khảo.

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mái của bạn nhỏ quá vậy...hình như là rồng đỏ phải ko .thường thì trứng đợt đầu sẽ ko tốt ,nên tỉ lệ sống sẽ ko cao.Bạn nên tắt máy lọc,bỏ sủi oxi vào.Những trứng nào bị hư sẽ có màu trắng đục...Trong vòng 2 ngày thì trứng sẽ nở thành cá con.
    Bạn xem thêm link này
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=2654&highlight=sinh+sản

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Sao bạn không bỏ vào hồ cái chén gốm nhỏ để cá đẻ vào đó? Để có kết quả cũng hơi vất vả đấy. Chúc thành công.

4. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ăc ặc trời ơi 1 con la Voi 1 con là Chuột.Đùa 1 chut cho vui thui xin đừng giận nhé.Chúc bác có 1 thế hệ con như đời của giống con cá bố vậy

5. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác cho mình hỏi, hơi lạc đề 1 tí. Bác bỏ chung cá trống với cá mái vô vậy cá trống có bị xẹp đầu không?

6. teacherform6

teacherform6 Member

Thích đã nhận:
    0
    thông thường cả cá trống và cá mái sau trong thời kỳ sinh sản sẽ bị mất sức và xuống đầu , tuy nhiên chỉ sau khoảng chừng một vài tuấn là sẽ trở lại bình thường. Cá biệt có những chú cá trống sau khi thụ tinh cho trứng , đầu lại phát triển nhanh hơn khi chưa phối giống, tuy nhiên theo một số chuyên gia về cá la hán, cá trống để phối giống cần có tuổi đời tứ một năm tuổi trở lên , nếu dưới một năm tuổi, khi cho phối giống có thể làm cho hư cá trống vì không đủ sức khỏe nên sẽ làm cho cá trống bị chậm lớn.

7. BigFish

BigFish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe, con cá mái bé thế kia mà đẻ nhiều trứng nhỉ ? Mà cho đẻ tốn hồ lắm phải ko các bác (1 hồ nuôi bố, 1 hồ nuôi mẹ, 1 hồ nuôi cá con ) ?

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @samtran: Hôm nay cá nở chưa bác? nếu có cá con rồi thì bác post vài tấm hình anh em nghía cái nhể....