Một bể dùng Xỉ tro núi lửa - nham thạch

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tienbm, 24/10/04.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    trong quá trình thử nghiệm nền mới để kiểm tra so sánh với 2 nền khác cũng xử dụng loại đất này (Archpad và AQH)

Và đây là hạt của nó

Cảm nhận đầu tiên, trong lượng riêng nhẹ hơn sỏi khoảng 5 lần, nền rất xốp, cắm cây rất nhẹ, nền này đang thử chỉ có bột mịn trộn với
    TRACATU không có DBO.

2. bigdoremon

bigdoremon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nhìn( chưa xem thực tế) thì có cảm giác nó xốp - nhẹ - và có màu tựa như xỉ than tổ ong phải không bác ?

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    Đúng đây là Xỉ tro núi lửa mà, độ xốp (khí khổng) lên đến 60%, hy vọng loại vật liệu mới này dùng tốt, hì hì khi bê chắc chắn không nặng bằng bê bể của Big

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    Còn đây là bể Archpad sau khi thay nền

5. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Đến bây giờ Vio mới có thể nhìn được chính xác hình dạng của loại xỉ tro núi lửa này . Em nghĩ với độ rỗng cao và kích thước các hạt như thế thì trồng cây sẽ tốt lắm đây . Khi nhìn vào màu sắc của hạt , em có cảm giác như nó sẽ phải gây đục nước dữ lắm ; thế nhưng chắc tại vì ko tan trong nước nên bể của anh KA trong veo . Mặc dù mới setup nhưng với độ trong như thế thì rất đáng để dùng thử thay cho cả sỏi và một phần phân nền .

Chúc mọi người thử nghiệm thành công .

6. sat_thu_hongkong

sat_thu_hongkong New Member

Thích đã nhận:
    22
    Tiếc quá em ko đi được cùng các bác hôm thứ 7, mà bác KA làm lại bể hôm nào cũng ko alo em cái. Mong đợi thành quả quá. Bác trải lớp đất này xong chắc phải có thêm 1 lớp sỏi hay cát nữa bên trên chứ bác nhỉ??? Bể ở nhà em xong xuôi đầy đủ rồi, chỉ chờ làm nền thôi. Sốt ruột quá ạ. Hơi bị vỡ kế hoạch , sinh nhật ko xong được rồi. Có lỗi với vợ rồi <_< :lol:

7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    @ satthu: Như vậy sáng thứ 7 cũng chỉ có mình tienbm đi thôi và vì vậy đã mạnh dạn lấy 1 tạ thuê xe ôm chở về buổi chiều và đã chia làm 3, hiện tại Archpad đã dùng hết, không biết AQH còn không, satthu hỏi AQH xem còn không lấy mà làm, không thì phải vào tận nơi

8. archpad

archpad ALL in ONE

Thích đã nhận:
    170
    Ôi, cuối cùng thì sau 7 tiếng rưỡi đồng hồ (từ 13h đến 20h30) khá là vất vả để thay nền và cắm cây thì cũng đã tạm ổn được cái vạt nền phía trước. Mệt quá không post ngay được mấy cái ảnh quá trình setup hôm nay lên đã thấy bác Tiến đưa lên rồi. 'Căm thù' ông Tiến và ông Hưng dã man vì thiếu 'tinh thần đồng đội', thấy người khó khăn mà không chịu giúp đỡ, hi hi!! Kiểu này hôm nay phải nhờ các bác này lo 'trọn gói' hộ 4 suất masage cho cái lưng nó thẳng lại
    Cảm nhận đầu tiên là các hạt có kích thước khá đồng nhất, nhẹ, màu sắc tương đối đẹp, đặc biệt sức căng mặt ngoài của các hạt nhỏ nên khi cắm cây thấy thật tay và dễ dàng hơn vì có độ bám cao.

Một vài hình ảnh của công cuộc cải tạo:
    1- Hút toàn bộ lớp sỏi phủ bề mặt đến lớp lót nền, nước đục khủng khiếp, lo cho đàn cá bé bỏng quá!

2- Rải lớp cốt liệu mịn ra phía trước, đề phòng tình trạng thẩm thấu ra mặt ngoài của đất-phân nền như trước đây:

3- Rải lớp mặt để chuẩn bị trồng cây:

4- Sản phẩm:
    - Bãi cỏ thìa:

- Bãi Ngưu ba chiên (không biết có sống được không?):

5- May mà rửa cốt liệu khá kỹ và thay nước liên tục nên nước trong nhanh 'dã man':

- Mấy em Hồng hồ điệp được nước mới nên thả sức quang hợp:

6- Cái giá phải trả: Đàn Sóc và tép 'say nước' nằm chờ để phục hồi. Ngay sau khi nước trong đã thấy 3 chú Sóc 'thăng thiên', sáng nay thêm 3 chú nữa, không biết kết quả cuối cung là bao nhiêu?! Chỉ lạ là neon vẫn 'bình chân như vại':

9. sat_thu_hongkong

sat_thu_hongkong New Member

Thích đã nhận:
    22
    Nghe bác cá nóc vất vả add/remove cái nền mà mà em cũng thấy cần đi mát xa wá. Thế mà bác ko alô em một câu em chạy qua phụ bác 1 chân. Dẫu sao cũng thành công rồi, chắc em ko chờ nổi qua thời gian thử nghiệm quá

Em chỉ e đống bụi mù đất cát của bác lây sang xung quanh và lên tầng 2 cái bể thôi...stop stop ko nói nữa :p

10. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Em nghĩ rằng sau một thời gian trồng thử và nghiên cứu, loại đất này rất tốt và phù hợp với mọi người. Em đề nghị là đưa bài này ra ngoài để tất cả mọi người cùng tham khảo và đưa vào sử dụng đại trà :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

11. bz1201

bz1201 New Member

Thích đã nhận:
    8
    bác ơi cái lớp nham thạch này bác mua ở đâu vậy nhỉ? Ở ngoài HN có bán không các bác?Cac bác có thể cho em xin giá cả/1kg để tham khao được không ạ? Thanks các bác nhiều :)

12. anhcoyeuhabuon

anhcoyeuhabuon New Member

Thích đã nhận:
    3
    hị hị iem cũng khoái loại xì tro núi lửa này quá=P~
    cảm giác đầu tiên là mầu nền rất thật, tự nhiên , nhẹ nhàng , thông thoáng;)
    dưới có thông thì trên sẽ không bị tắc, không bí bí như nền đất sét và có vẻ an toàn hơn với một số cây cắt cành cắm xuống nền sẽ không bị thối gốc và phát triển rễ tốt hơn
    bố tiến iu iu kiếm xì tro núi lửa nì ở đâu thế ạ chỉ cho con với:x

13. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11809

14. zQ.

zQ. New Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác Tiến Up lại ảnh bể này xem phát triển cỡ nào rồi anh ?

15. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    Bể này làm tặng cho admin của ABV từ thời nó còn mang tên aquarium.ppcvn.com cơ mà, lâu rồi chẳng để ý nên cũg không biết nó ra sao rồi, hì hì

16. vquang

vquang New Member

Thích đã nhận:
    6
    Em cũng đang bon chen với các bác đây:
    [IMGo]http://img241.imageshack.us/img241/7293/honennhamthach2ngay1311od2.jpg[/IMGo]

17. mynlove

mynlove New Member

Thích đã nhận:
    21
    chú Tiên ơi..đấy có phải là loại nham thạch mà mua ở cái chỗ Từ Liêm mà chú bảo ko ạ ??..cháu thấy cái nè cứng ngắc ngoải thì cắm cây ra sao ạ ??...hiện cái bể của cháu cũng có vài lít ở dưới đáy...^^ của tưởng nó ít tác dụng ai dè làm nền chả cần phân phiếc chi cả...rửa cũng dễ...ngó bộ tiện quá !!:X...

Last edited: 30/11/06
  18. Thietdienlaota

Thietdienlaota New Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời, sao bác ẩu vậy. Sóc đầu đỏ dzễ chết lắm... Em cũng bị tèo 4 con roài.... Chỉ cần thay đổi môi trường chút xíu là tiu liền hix hix...

19. MinhDang

MinhDang New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho em hỏi nham thach là từ cái gì ma ra được vậy hay có tự nhiên trong thiên nhiên.Em ở Miền Trung sao mua được đây .Anh nào biết chỉ dùm với nha.Thankx nhiều

20. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    bể làm nền bằng nham thạch thì có thời gian sử dụng là bao nhiêu lâu vậy bác Tiến iu quý, nếu cho thêm Chacatu và DBO thì có xài đc lâu hơn ko àh. Mà hình như nếu chao mấy thứ này vào lại phải rải thêm lớp sỏi mỏng phía trên để tránh làm đcụ nước thì phải. Cảm ơn bác Tiến nhiều, bác đã giải đáp nhiều thắc mắc của cháu.