Một bể khá nhức đầu của H2O

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi H2O, 7/5/06.

1. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Một bể nhìn chính diện của H2O:
    Nhìn từ góc trái
    Nhìn từ góc phải
    Bụi cỏ dùi trống em thu hoạch về không biết có giữ được không
    Bụi tiểu bảo tháp thiếu sáng nên cao ngồng ,èo uộc lém
    Hồ này chỉ có 1 cư dân trong bể,hết ốc rùi,anh chàng buồn hiu:
    Rau má dù sưu tầm nhà bác longoc ko có chỗ nên em cho vào đây luôn,che các cây phía sau,hơi xấu chút :
    Bảo tháp đang bị hơi trắng ngọn,thân hơi nâu,thiếu fe phải không các bác ui,lâu lâu có vài cây còn ra lá cạn nữa,em ghét quá,Cho em biện pháp chữa trị với:
    Liễu đỏ lá già ở dưới có 1 số bị bạc màu ở viền lá,em không biết bệnh gì:
    Cây trầu đỏ này đã ra hoa và nở cây con,có 4 gốc,mỗi gốc có khoảng 3,4 cây con
    Hiện nay,nó đang mọc thêm cây con ở gốc,đã cao khoảng 25cm(các bác có thấy không),em bứng cả bụi ra rồi tách lấy cây con thời điểm này có được ko ạ?
    Và đây là một đứa con của nó:
    Cây diệp tài hồng làm sao cho nó ra màu tím tím giống bể bác Tienbm được đây
    Cây này em ko bít tên,chỉ quen gọi là xà lách hồng,hiện nay nó đang bị các cây khác lấn át ,tội nghiệp ghê
    Em thêm một hình trước khi đi ngủ
    Bể này em đang bị rêu tóc hoành hành,2-3 ngày là thọc tay vô ngoáy cả 1 bụi,cả 2 tuần nay chỉ mở đèn từ 9-12,3-9h,khoảng 9 tiếng thôi,
    Bể đang thiếu sáng trầm trọng,em chỉ dùng 2 osram+2 jebo 1,2m+1 đèn halogen 40 w.Các bác có thấy góc phải hơi tối phải không?
    Khi nào có tiền ,em phải làm lại vì hồ này em đã lỡ chơi sỏi có chứa san hô và vỏ sò rùi,nhưng cũng may ph chỉ ở 6.8 thui.
    Các bác chữa trị cho mấy cây thân yêu của em với nhé.
    Kĩ thuật chụp hình quá ẹ,các bác thông cảm.

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Diệp tài hồng như vậy là đạt rồi, em trồng nó còn mọc song song với mặt nền cơ hix hix
    Còn loại diệp tài hồng (tím tím như trong bể chú tienbm) là loại khác diệp tài hồng lá đỏ (cây cạn lên tốt thế mà bố hòa chém em 10k 1 ngọn, ặc ặc)
    Còn cây hồng huyết cho vào bể em còn tèo luôn (bạc toàn thân :D)

3. cỏ trân châu

cỏ trân châu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hồ của bạn hiện nay đẹp quá nhỉ, chỉ hơi thiếu sáng một ít thôi. Sao bạn không kiếm vài chú cá thả vào cho ' vui cửa vui nhà'.

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thế mà mình cứ tưởng là cùng loại cơ đấy.10k 1 ngọn à,ở ngoài ấy cây rẻ quá trời vậy.Có lúc mình mua 1 ngọn 45 k đấy(lúc mới chơi, chưa có cây nào em mua dưới 20k,trừ cỏ hẹ 15k/1 cây 3 lá,phí học hỏi của em hơi bị cao)~X( I-| :eek:
    Mình dùng lọc tràn nên nuôi thêm mấy em cá cũng oải,dùng lưới ngăn lại thì rác cứ trôi lềnh bềnh trên mặt.Hiện tại ở hồ khác cũng đang nuôi vài chục em,chăm còn hơn chăm người yêu ấy chứ.:D

5. f50

f50 Member

Thích đã nhận:
    0
    đẹp nhĩ . :D
    bể đẹp mà ko có cá à :D cái con cá ăn ốc tên la gì bác .. để em ra cửa hàng hỏi xem họ có bán ko , con đó hay đấy

6. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hu hu,chăm cây đã mệt.Thêm cá vô mà không chăm được,tội lắm ,với lại sợ tụi nó chu du vô lọc tràn là còn mệt hơn nữa.
    Còn chú cá đó mình hay gọi là cá da beo hay cá nóc.Nó ăn ốc khiếp lắm.

7. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là mấy chú da beo này trông rất dể thương, chúng bơi trông ngộ lắm, nhưng khi không được ăn đầy đủ, thì chúng nó là sát thủ máu lạnh đấy. Hôm rồi mình có thả vào bể vài em để diệt ốc, 1 lần mình bắt gặp quả tang nó cắn rách 1 mảng đuôi cá bảy màu rồi ăn ngấu nghiến, thế là cho chúng nó vào phòng biệt giam.

8. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hi hi,mình nuôi chỉ 1 em thui.Hồ nào có ốc là cho nó qua đó,hết ốc lại cho qua hồ khác,ốc thì diệt nhanh,trong vòng 2 ngày là không còn 1 con nào.Hiện nay chả còn ốc cho nó ăn nữa.Lừ đừ phát tội luôn.

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cây này:
    là hoàng quân thảo chứ! Trồng đơn giản, sinh con bằng nhánh phụ như nhiều loại cỏ khác: cỏ đỏ, cỏ thìa... chẳng hạn.

GC xem cái topic này mấy lần rồi mà vẫn chưa hiểu nó 'khá nhức đầu' ở điểm nào? cây cối đâu có tồi lắm đâu, bể tuy không xuất sắc nhưng nhìn chung dễ chịu.

10. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    , Do gọi tên cây theo tiếng hán dịch ra nên chúng ta hay nhầm 1 chút, AQH xin đính chính lại tên cây này là Hoàng quang thảo, sở dĩ có từ quang vì đặc điểm của lá cây bắt sáng rất tốt, nó luôn nổi bật và có màu xanh sáng hơn những cây màu xanh khác.

11. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hu hu,hồ em vậy mà chị bảo không nhúc đầu sao được chứ:bảo tháp thì lâu lâu bị ra lá cạn,cỏ dùi trống thì không giữ được(đưa từ lòng suối vào hồ mà cũng tẻo luôn),liễu đỏ thì bị bạc màu ở viền lá.Các cao thủ chữa trị giùm em với.

12. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    He he, hôm nào qua bác H2O mượn chú cá cóc về cho ăn ốc chứ dạo này nhiều quá:devil: .
    Mà mấy cây Thanh liễu nhá em tự nhiên lá ở ngọn bị trong suốt ko biết là bệnh gì nhỉ:rolleyes: ?

13. f50

f50 Member

Thích đã nhận:
    0
    đẹp quá cơ ! ơ mà em thích con cá ăn ốc lắm , ko biết nó ăn ốc thế nào nhỉ , nó nuốt cả con ốc hay là ... đập vỏ ra ăn nhỉ .. h20 hôm nào rình nó ăn rồi miêu tả lại nha !!! :")

14. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    :D
    Khè khè,mình thấy con nhà mình nó ăn vui lém.Bỏ con ốc nhỏ vô cho ăn,nó nhìn nhìn ra vẻ hiền lành ngây thơ lắm,vờn qua lại nó lủm 1 phát,ngậm nguyên con ốc....xong... :D

15. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chú này muốn khoe hồ đây! Chứ tui thấy hồ vậy là oki rùi ráng chăm thời gian nữa rùi post lại xem sao.

16. real diamond

real diamond Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ của h2o đẹp quá, nhưng sao bạn trồng cây nhiều như rừng nguyên sinh vậy !? sao bạn không sắp sếp theo bố cục cho đẹp ?

17. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chết thật,hồ em có vấn đề ,em mới post lên ấy chứ.
    Hồ này thực tế là ít cây lúc đầu lắm,chỉ sau khi thêm ít phân,thêm đèn,thêm CO2 nó mới lên như thế,em đã 2 lần tém bớt rùi.Có lẽ 1 tháng nữa em sẽ làm lại hoàn toàn thui bác ạ.Em chuẩn bị làm 1 hồ mới.Khi nào xong em post lên sau he.:D

18. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Chào H2O,

Bể của bạn nhìn chung là ...không quá nhức đầu đâu, theo mình, bạn chỉ cần bạn bố cục lại một tí, tạo 1 cho tới 2 điểm nhấn là 'đẹp chai' hơn hẳn. Ví dụ:

- Khóm bảo tháp đưa lùi ra hậu cảnh, tốt nhất là ...di dời qua bể khác, thay vào đó một đám hồng hồ điệp là tuyệt cú mèo
    - Đám trân châu 4 lá bên trái đẩy ra phía trước
    - Gia tăng số lượng hoàng quang thảo, tập trung chúng lại, tịnh tiến về bên phải, gần đám trầu đỏ cho nó đỡ 'trống chân'
    - Chính giữa hồ, lệch về bên trái khoảng 20-30cm, bạn để trống một khoảng diện tích hình giống như hình tam giác hoặc bán nguyệt, đáy là mặt kính dài khoảng 30-40cm, đường trung trực khoảng 15-20cm, trồng một số cây thấp bò sát mặt sỏi, thế là bạn đã có một khoảng lùi cần thiết cho đám rong lá đỏ các loại nổi bật lên, làm điểm nhấn cho toàn bể.

Kỹ thuật trồng, đèn... thì mình không dám qua mặt các đại sư huynh đâu, hihi

Có một điều mình hơi 'théc méc': Dalat là thiên đường cho moss các loại, sao bạn không có tí moss nào he?

Vài í kiến vớ vỉn, H2O tham khảo nhe

19. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác pyramid ơi(ý kiến bác rất hay, em sẽ tiếp thu ý kiến của bác).
    Em ghiền moss lém nhưng em trồng không đẹp nên không dúm khoe.Bể này em thêm 1 gốc moss vào nè,dời trầu đỏ sang trái chút rùi,tỉa đại 1 số cây.Mai lại cắt tiếp nên tối nay em post luôn.
    Toàn cảnh:
    Hì hì chụp hình chả thấy rêu râu đâu hết:D

20. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Quá xấu !!!
    Mig đang nói về cái chân, mục bình luận bể đã có các cao thủ cho ý kiến, hiiiii. Kiếm 3 tấm gỗ nẹp xung quanh cái giàn ở dưới, hoặc đằng trước làm cái cửa, tha hồ dấu đồ nghề, chắc phải đẹp hơn.