Một bể mini

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi quinhonaqua, 4/7/06.

1. quinhonaqua

quinhonaqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Có mấy tấm kính bỏ đi em ngồi hì hục làm được cái naỳ. Trông cũng hay hay.
    Vì toàn là vật liệu nhà có sẵn nên không tốn tiền là mâý. Chỉ có phân nề 1/4 gói vị chi là 50k thôi. Cây em chuyển từ hồ lớn sang một ít. Cá 2k
    Bể không dùng Co2, Không lọc. Đèn daylight 16W của điện quang.(Đang nghiên cứu cách làm máng đèn từ ống nước phi 100 của bác nào trên diễn đàn mà em tìm mãi không ra nên chưa có)
    Hồ 40*20*30
    Cây gồm có: Anubias 3 bụi nhỏ, Daý,trân châu bò, và một số cây em không biết tên:laughing:
    Tổng thể:
    Mặt sau:
    Đàn cá mồi em thả nhiều để tạo Co2. Khi cây đã phát triển ổn định thì em giảm bớt ( không biết cá này là cá gì nhỉ?)

2. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác cho thêm cây nữa đi chứ thấy lèo tèo quá!
    Đá nhình chỏi quá 2 màu khác nhau nhìn thấy sao í.

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ggg

đúng đó, cần tăng cường thêm màu sắc cho bể đi nha, cây xanh nhiều hơn nữa, điểm vài cái lá đỏ vào nhé bác à.:D

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Và bạn nên tìm cách buộc cây dáy như thế nào cho thẩm mỹ hơn chút, nhìn thấy 1 nùi chỉ đen mất tự nhiên lắm. Trong bể của bạn hình như có rau má dù, thằng này lên nhanh lắm coi chừng cắt tỉa mỏi tay và lại có canh rau má ăn giải nhiệt đấy. Hìhìhì.
    Cá mà bạn thả vào hồ nếu mình không lầm là cá trăm hay châm gì đó. Thân.

5. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình nghĩ bạn ko nên thả quá nhiều cá,vì bể bạn nhỏ nên mình nghĩ chắc chắn hệ thống lọc nước ko được tốt,do vậy nếu thả nhiều cá bể của bạn rất nhanh bẩn.

6. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Em nghĩ thế này ko biết đúng ko nữa.
    - Trồng cây trong bể nhỏ ko nên trồng nhiều loại cây, nếu vậy mỗi loại cây sẽ rất ít về số lượng, cây sẽ khó sống anh ạ.
    - Anh nên nghiên cứu lại cách sắp xếp các loại cây, đá trong bể, vì 2 mặt bể có diện tích lớn nhất đều là mặt thoáng...sẽ khó trong việc sắp xếp bố cục để tạo điểm nhìn.
    Chúc anh thành công. Anh nhớ post thêm ảnh để mọi người tham khảo ha.

7. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hihi, mình cũng chuẩn bị install (cho k0 đụng hàng với set-up) một bể 40x30x30, và cũng đang tìm bể mẫu để làm chủ đề. Cám ơn gợi ý của bad_guy về vấn đề cây trong bể nhỏ ^_^
    @quinhonaqua: Không biết bể bạn cây có dễ sống không? Hy vọng bể bạn ổn định và post thêm nhiều hình nữa để anh em tham khảo và góp ý!

8. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Tớ cũng có một bể 35*20*35 , hì hì, hơi vuông vuông, bộ bể của Jebo ý mà, chứa khoảng 60 lít nước mà đèn chỉ có 11W, có thiếu sáng ko bạn nhỉ, tớ trồng cây thấy lá ko được xanh, được vài hôm là cây mọc dài ngoằng lên tận mặt nước. Hic vì là bể đi theo bộ , có sẵn nắp, lọc rồi, bây h chả biết làm thế nào mà thay được đèn nữa. Tớ hỏi thấy mọi người bảo là bể như vậy đèn khoảng 30w mới đủ, ui bể bé tý thế thì để sao được cái đèn 30w đây, mà có để được thì nước cũng sôi mất. Ko lẽ cứ để cây còi cọc dài loằng ngoằng như vậy sao?
    Ah mà các bạn ơi, trên aqua có bán phân nền do aqua trộn, chỉ có 80k một bao 20 kg, ui sao rẻ thế ko biết, có dùng được ko hả các bạn?
    Bạn nào làm ơn chỉ giùm tớ cách post hình nhá, tớ chả biết làm thế nào để pót mấy cái hình bể của mình lên đây cả. Thanks !

9. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
  10. botia

botia Active Member

Thích đã nhận:
    87
    - Trong hình này:
    tôi thấy hình như bạn chôn Dáy anubias nana xuống nền? nên đào nó lên kẻo thối ủng hết củ và cây chết mất.
    - kiểm tra lại máy viên đá màu trắng, xem liệu chúng có chất vôi, có làm cứng nước?
    - mục đích nuôi nhiều cá để cung cấp CO2 cho bể thủy sinh là không phù hợp. Lượng CO2 mà chừng ấy cá cung cấp cho cây không lợi bao nhiêu, ngược lại, lượng phân mà chúng thải ra sẽ trực tiếp ảnh hướng đến môi trường sống của cây.

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Tổng kết những việc cần làm ngay cho hồ này là:
    1. vớt hết đám cá mồi ra khỏi hồ
    2. Loại bỏ 2 cục đá trắng, vừa không hợp, vừa làm cứng nước
    3. Xem lại cát trải nền, hình như loại này có lẫn vỏ sỏ, hến.
    4. Buộc lại mấy cụm ráy lên lũa cho phù hợp và mỷ quan.
    5. Kiếm thêm 1 số cây cho đỡ trống trải...