Một bể nano đang setup của longoc0505,cần tư vấn

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi H2O, 30/8/06.

1. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bể này đang setup,đã được khoảng 5 ngày,tới đây thì ngưng, chờ các bác tư vấn vậy:D
    Chụp ngang
    Đại lộc giác đài này là loại gì các bác ơi,các bác chú ý giùm em cái kích thước của nó nhe

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Phần xếp các cành lũa có đường nét như vậy đã quá ổn , các loại rêu trong bể cũng thuộc loại hàng hiếm . ]
    Phần nền cần nhiều sạn sỏi hơn cho dù là nền trơ để vi sinh có nhiều chổ lưu trú hơn !

3. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    hàng đặc sản Dalat đây mà...theo Py thấy, nếu các bác xài nền này kết hợp với vài mảng sỏi nhỏ thì sẽ đẹp hơn đấy...
    Phượng vĩ đài bác longoc cấy từng cây hay từng mảng thế nhẩy?
    Nhân tiện bác cho vài thông số bể, đặc biệt là nhiệt độ...
    Bể này nếu mà rinh vào Festival chắc chắn sẽ gây sốt cho mà xem...

4. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đúng là ''cây nhà lá vườn'' như bác pyramid nói.
    Bể này setup được khoảng 1 tuần, còn chưa có cây gì thích hợp để trồng phía sau. Phượng vĩ đài em cột từng cây nhưng xem ra đã phát triển, bắt đầu có nhánh non ở thân ( ra nhánh như rêu cá đẻ) , không biết loại này có giống loại ở Huế không? Khúc lũa nhỏ ( 2 nhánh bên phải) đã xuất hiện mốc trắng.
    Đặc biệt còn có 1 ít đại lộc giác đài to gấp 4-5 lần loại thường không biết lá loại khác hay đột biến do môi trường, cá này chắc phải nhờ bác Blue.
    Bể d/r/c= 32/18/20 cm, nhiệt độ 22-24 độ.

Last edited: 30/8/06
  5. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nhìn mấy loại rêu trong hồ này thèm rỏ dãi luôn !!! Hồ đẹp quá...lũa xếp như vậy là đạt lắm rùi...nhưng sỏi nền hơi bị to không hợp lắm với rêu. Nên tìm thêm sỏi nhỏ rắc lên trên thì sẽ hay hơn !

Chắc khi nào có dịp xuống Sài gòn thì nhờ các bác trên Đà Lạt đem một mớ cây nhà lá vườn chia cho anh em dưới đồng bằng mỗi người một ít gây giống vậy ! Nếu cần thì anh em dưới này lo chuyện nâng lên hạ xuống để các bác giải nhọc !

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    hồ này có lũa trông đẹp quá......Khi nào em làm cái khác chắc tìm 1 khúc cho hoành tráng....
    Cái này chắc k thiếu phần em nhỉ

7. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nói thật với các bác:toàn bộ nguyên liệu setup hồ đều là cây nhà lá vườn(do vậy hồ còn nhiều hạn chế lắm).Có lẽ trong tương lai sau khi được tư vấn xong, bác Long sẽ tiếp tục đầu tư vào hồ nano này.
    Hì hì,anh em trên này đã có kế hoạch vận chuyển xuống rùi các bác ui.Các bác cứ yên tâm.Khi nào đủ cây cỏ em sẽ đăng lên 4r ngay.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ H2O: Khúc lũa quá đẹp, phượng vĩ đài (fissidens) trên Đà lạt trông có vẻ to hơn loại anh Rô gửi cho Blue từ Huế, ĐLGĐ của Đà Lạt cũng to hơn, lạ nhỉ...nhưng theo Blue thì điều kiện môi trường chung cho ĐLGĐ thì như nhau thôi, ánh sáng vừa phải, nước càng mát càng tốt...
    P/s: cho Blue đăng ký vào danh sách share cây nhà lá vườn với nha:D...

9. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    HU hu khí hậu đà lạt là vô cùng lí tưởng để chơi thủy sinh rồi, thiếu mỗi phụ kiến như bóng đèn thôi, cây em nghĩ tự ươm cũng chơi được
    THèm ở ĐàLạt quá

10. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Đẹp & thèm

@ H2O LN05
    - Hồ nhỏ nhưng rất đẹp và nét:applause: :applause: :applause:
    - chú ý : nước chưa được trong lắm. theo tôi thì ko nên dùng máy lọc mà thay nước trực tiếp,nguồn nước tốt nhất lấy từ nước thải điều hòa,nếu ko có thì lấy nước đã qua sử lý men pha-lê làm trong nước.5 lần thay nước đầu tiên,3 ngày thay 1L,sau đó 5ngay thay 1L.sau 1 tháng mới bổ xung phân vi lượng nước nếu ko có thì chế theo công thức sau dùng cũng tạm được NPK 15-15-15 bón cho phong lan, 1 thìa cafe hòa tan với 1l nước đã qua sử lý,với hồ của bạn mỗi lần bổ xung tối đa 2 giọt sau khi thay nước.( nội dung trên có tính chất tham khảo)
    - Phượng vĩ đài và ricca thèm quá=P~ =P~ =P~ có cách nào chuyển ra HN , hình thức đối lưu liệu có được ko ?các bác ở trong đó cần thứ gì tôi chuyển phát nhanh vào cho,gọi là giao lưu làm quen.;) ;) ;)
    chúc bác có bể đẹp và như ý
    Thân !!

11. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @H2O và Longoc05:Lũa đẹp, rêu độc...Ước gì...thôi,mình tự véo đùi cho tỉnh mộng đây...!
    Mình nghĩ cần thêm một số cây phụ họa để tôn vẻ đẹp của rêu và lũa.
    @Hovaten:Nước thải điếu hòa là cái gì vậy bác?
    Thân.

12. v&q

v&q Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn hovaten cho mình hỏi men pha-lê là gì vậy ạ? nơi bán và liều lượng sử dụng ? và nó có ảnh hưởng đến cây thủy sinh ko?

13. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @vquang
    nước thải của máy điều hòa nhiệt độ
    xin lỗi vì đã viết thiếu
    Thân !!

14. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hí hí,tìm nước thải của máy điều hòa ở đâu đây trời,tìm Phượng Vĩ Đài ở DL còn dễ tìm hơn nhà nào có máy điều hòa đó anh HT ơi

15. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình lên Đà Lạt nhiều lần mà chưa bao giờ thấy nhà nào có máy lạnh hết !!! Xứ sở cao nguyên quanh năm lạnh thì chỉ thấy máy sưởi, lò sưởi thôi !

Vấn đề nước trong hay không thì không phải chỉ dùng máy lọc là được đâu ! Hệ vi sinh trong hồ là phần rất quan trọng trong việc làm trong và điều hòa môi trường nước...trong thời gian đầu H2O và Longngoc05 nên dùng thêm máy sủi khí để giúp hệ vi sinh mau phát triển.

16. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    phượng vỉ và đại lộc

Đúng rồi bạn longoc505
    Phượng vỉ đài nó mọc nhánh liên tục để tạo thành bụi như rêu cá đẻ ,tương lai sẻ tạo thành bụi chắc là ấn tượng lắm .cả 2 loại đều giông y chang loại ở Huế ,nhưng PVĐ mình kiếm được ko được xanh mướt và đẹp như của bận đâu,mật độ phân bố của nó ở vùng bạn có cao ko ở ngoài mình tìm cả buổi mới được vài bụi nhỏ.PVĐ minh trồng đang bị tảo nâu khó trị quá các bạn ai có pp gì tri tảo nâu hửu hiệu giúp cho mình với.
    Còn đại lộc loại to đùng đó là cây cạn,khi ra lá nước nó sẻ nhỏ lại bình thường
    Đại lộc giác đài mình trồng đả mọc nhiều chôi con mình sẻ post hình lên sau nhé.
    thân

17. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @rotala:pVD ở đây cũng phân bố nhỏ lẻ nhưng chắc nhiều hơn chỗ bác chút ít và cũng gặp tình trạng khô héo như bác~X( , em phải lựa từng cây mới được như vậy. Đại lộc giác đài này theo em là loại khác vì em cũng có 1 mảng loại nhỏ như bình thường lấy cạn cho vào(ở bên phải đó bác), loại ĐLGĐ to đang ra lá nước và vẫn to như cũ(sẽ cập nhật sau) .
    Mà em vẫn chưa biết nên trồng cây gì phía sau các bác tư vấn em với:blushing: .

Last edited: 1/9/06
  18. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tặng bạn một ý tưởng:

19. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    đlgđ

Ở ngoài mình ĐLGĐ cây cạn cũng có 2 loại :loại nhỏ và loại lớn như bạn đả post ,mình trồng cây cạn loại lớn khi ra lá nước nó cho ra những lá nhỏ thôi ko bằng kích thước của cây cạn ,chắc là do nhiệt độ ở ngoài mình hơi cao chăng ?
    bạn cập nhật ĐLGĐ loại lớn xen sao nhé.Nếu là loài khác thì hay quá .

20. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thêm một bể nano của longoc0505

Thêm bể nano mới setup của longoc đây các bác ạ,hắn lại cần tư vấn.
    Toàn cảnh
    Hắn cắm rêu xuống làm nền,chẳng bít rêu gì
    Loại dương xỉ gì đây ạ
    Rêu hay dương xỉ,H2O và long cũng thua:nó có rễ phụ dài
    Rêu này em và hắn rất thích,giống rêu dưới biển quá:D
    Cỏ giấy Đà Lạt đây các bác ạ,từ cạn trồng vào đang trên đà phát triển,
    Các bác cho ý kiến nha,riêng em thì không dám có ý kiến ý cò gì cả,vợ bác longoc dữ lắm,em sợ các bác ạ:crying: :D
    Em thì thích trồng kín nền luôn,hắn cứ bảo từ từ nó kín nền cũng được.Chán.:D