Một bể nhỏ tý xíu xin được tư vấn.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hainguyenvib, 8/10/08.

1. hainguyenvib

hainguyenvib Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Mình làm một bể với kích thước rất nhỏ để trên bàn làm việc ở cơ quan chỉ với mục đích xả stress thôi. Bể cực kỳ đơn giản nên có lẽ không thể gọi là thủy sinh được, nhưng vì cũng có tý cây xanh nên mạo muội post bài vào đây mong được mọi người tư vấn một chút.
    Kích thước: 20x13x14.
    Nền: chẳng có gì ngoài 02 cục đá lượm dọc đường và sỏi cuội màu đen.
    Cá: 01 em halfmoon cô đơn.
    Lọc thác Jebo 501, mới đổi từ cái lọc Jebo 503 cho 1 bạn trên dđ.
    Cây: 03 cọng Anubias nhỏ tý xíu.
    Đèn: không có, chủ yếu là ánh sáng của đèn trên trần phòng làm việc :D
    Xin post vài tấm hình:

Vấn đề mình định hỏi là, với 1 bể bé tý như thế thì liệu Anubias có sống nổi hay không, nếu muốn nó phát triển thì có phải châm phân nước không hay dùng một cách nào khác? Cá halfmoon có thể nuôi chung được với cá khác hay không? vì mình dự tính nếu bể có rêu thì sẽ mua 01 em bút chì về thả vô. vài câu hỏi nhỏ, mong các bạn tư vấn giúp. Xin cám ơn!

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Cũng phải chĩa cái đèn bàn làm việc vào bạn ạ, thêm ít rêu cá đẻ rồi thả tép là vui

3. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    dáy thì không cần phải phân cũng sống vô địch thiên hạ vô địch bac à có phân nc' thì càng tốt không có không sao còn vấn đè cá thì bác cứ mua về không sao cả

4. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Xin cảm ơn các bạn đã tư vấn! Nếu để đèn bàn làm việc vô thì có sợ bể có rêu và anubias không phát triển hay không vì mình thấy trên dđ nói anubias không ưa sáng? Mình định mua cái đèn USB cắm từ máy tính đưa vào, có ổn không các bạn. Vì bể để trên bàn làm việc cho nên càng gọn gàng càng tốt mà. nếu mua phân nước thì mong các bạn chỉ dùm mình mua loại phân nước nào và dùng liều lượng thế nào là đủ.

5. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cứ wa bên nguyễn thông mua và hỏi người bán hướng dẩn liều lượng lun.theo mình bạn nên cho ít sòi nhỏ cho đẹp.

6. Pawnee

Pawnee Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nên bỏ cả cái lọc bạn ạ, HM hay lia thia nói chung thích bể có nước đứng hơn là bể có dòng nước. Bể có nước động thường xuyên rất dễ làm cá của bạn mệt.
    Anubias thì dùng ké đèn phòng hay đèn làm việc vẫn tốt, nhưng mình nghĩ bạn cũng nên có một chiếc đèn bé bé để còn ngắm cả ngắm bể nữa chứ? nhỉ?

7. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Thì chính vì mấy bữa nay thấy bể cứ có cảm giác âm u, tối tối nên mình mới bứa xúc về chuyện ánh sáng. Mua đèn bàn thì có sợ sáng quá hay không? Còn nếu mua cái đèn cắm qua cổng USB thì lại sợ tối quá, chẳng thấy gì. Còn cái lọc thì bạn yên tâm, do có cái nút vặn dùng để chỉnh cho dòng nước lớn nhỏ tùy ý nên không sao, mình luôn để cho dòng nước chảy xuống bể rất nhỏ nên hầu như mặt nước rất yên tĩnh. Chờ nếu bể ổn định thì mình sẽ kiếm thêm rêu cột vào đá nhìn cho tự nhiên. Đại khái là mấy bữa nay các em trong cơ quan cứ tới tấp vào xem, thích quá lại còn đặt hàng mình nữa chứ. (Thấy mắc cỡ quá vì có biết gì về thủy sinh đâu :blushing:).