Một cách để khỏi mất trứng!

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi Bertoni, 9/9/10.

1. Bertoni

Bertoni Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Chào các bạn yêu chim Yến

Chuyện là mình có 2 cặp chim đang đẻ, cặp Agate thì chim con nở được 5 ngày, còn cặp Thanh yến thì mới ấp được 4 ngày thôi

Mái Thanh yến ấp được 4 ngày thì tự nhiên xù lông bỏ ấp.

Mình chú ý thì thấy mái Agate vẫn lên nằm ấp cho đàn con của nó, nên mình bỏ luôn 4 trứng chim Thanh yến vào, rồi đếm tới thêm 9 ngày thì mình bỏ thêm một cái tổ mới vào, rồi bắt mấy con chim con của Agate qua ổ mới và chặn tấm ngăn lại cho chim Trống Agate nuôi con, còn Agate mái thì vẫn nằm ấp trứng của Thanh yến

===>> vậy mà hôm sau ra kiểm tra thì thấy 2 chú chim con mới nở, thấy rất vui va thú vị vô cùng, hôm sau nữa thì thêm 2 chu nửa

Vậy là chung một lồng mà chim trống Agate thì đang nuôi con đang lớn, đã mọc lông khắp mình, còn phần lồng kia thì chim mái agate thì đang nuôi con của Thanh yến mới nở.

Mình thử nghiệm thêm là kéo tấm chắn ra để chim trống có thể về được chổ chim mái, vậy là anh chim Bố Agate tỏ ra mình là một người Bố chuyên nghiệp, vừa cho chim mới nở ăn, vừa cho mâý đúa con của mình ăn nữa

Thấy cặp chim nuôi 8 con vừa lớn vừa nhỏ mà thấy thương quá, nên ngày nào cũng cung cấp đủ trứng xà lách và táo.

Giờ thì mấy em Agate đều đã lớn và tự biết ăn rồi, còn mấy em Thanh yến thì vẫn còn đòi Bố Mẹ "nuôi" cho ăn

Đây là cách mình thử nghiệm và đã thành công, tuy nhiên thấy cặp chim Bố Mẹ chăm con vất vã quá, hi vọng mấy lứa đẻ tới không gặp trường hợp vậy nữa.

Chúc các bạn có nhiều chim đẹp

2. tuấn béo

tuấn béo Guest

chúc các em nhi đồng hay ăn chóng lớn nhé .........................

3. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    Wủa xin chào tuấn béo ...thực sự mà nói ...không biết : Chim Yến hình dáng như thế nào ? vậy mong Pác cho tí hình đi! hoạc đoạn CLip thì quá tuyệt vời...xin Cảm ơn!