Một cách đơn giản để vệ sinh cho bể cá

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi thieuhungyp, 19/12/07.

1. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Xin thử chia sẻ với các bạn cách đơn giản để vệ sinh bể cá vào mùa đông.
    VẬT LIỆU :
    1-Dây PVC loại đường kính 0,6 cm dài 3 m (Hoạc dài đến vị trí cống thoát nước nhà bạn).
    2-Bàn chải đánh răng uốn nơi cán gần phần bàn chải thành hình chữ L ngược (Phần bàn chải xuống đáy chữ L)
    3-Một đoạn tre có độ dài bằng chiều cao của bể cộng thêm 30 cm.
    CÁCH LÀM :
    Buộc cố định 1 đầu ống nước với bàn chải vào đầu ống tre, đầu kia của ống nước dẫn ra vị trí thoát nước (hoạc vào xô chứa nước thải).Cắm ống tre vào bể cá hút ống PVC cho nước chảy,vừa cọ nhẹ bàn chải vào đáy bể,cạn bẩn và thức ăn thừa sẽ bị dòng nước cuốn đi.
    Với cách này bạn vừa vệ sinh được đáy bể cá,vừa thay dược một phần nước bị bẩn một cách khá nhẹ nhàng. Chi phí cho bộ "dụng cụ" này cực rẻ ,chỉ độ hơn 10 ngàn đồng nếu phải mua toàn bộ .
    Các bạn làm thử và cho ý kiến nhé.=P~

2. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có cách này cũng hay và cũng đơn giản.Đầu tiên là chuẩn bị 1 ống tre dài (hoặc ống= Inox cũng được)hơn chiều cao của bể 1 chút.
    Cách làm:
    1.Bấm và giữ chặt 1 đầu của cái ống
    2.cho đầu kia xuống đáy bể(nơi có phân cá hay thức ăn thừa).
    3.nhả tay trong vòng 1 giây(phân cá và thức ăn thừa sẽ bị hút lên) và giữ chặt lại luôn.
    4.Rút ống ra và cho những cái bẩn ở trong ống vào nơi nào thì tùy bạn
    OK có chút kinh nghiệm chia sẻ cho ae 4r.

3. vijaydao

vijaydao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cách 1: Mình vẫn thường làm.
    Cách 2: Bể Mini thôi bạn ạ, làm như vậy mệt lắm, mỗi lần làm sạch được có tí à... Mỏi tay lắm đó...

4. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mấy cách này cũng hay đó chứ. Hồ nhỏ thì khỏi băn khoăn làm tay cho xong, còn hồ lớn, vời nhiều cây ngóc ngách, dưa vòi sát vào là y như cây bị hút lá. Nên làm cách nay không tổn thương lá cây tốt rồi. k kiếm được bài chải, thì lấy 1 núm dây cước gập đôi( chừa dài 1 tí). rồi quấn kẽm siết cặt, cắt phần thừa, là có 1 cây chổi nước, quét trên lá cây cũng rất tốt. Cám ơn ý kiến của 2 bạn

5. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Việc gì phải phức tạp thế. Mua dụng cụ hút của tàu có van một chiều ,một đầu nối vào ống thải điều hòa (cho dễ sử dụng) dần đến cống còn đầu kia(phần có loa) cho vào bể, bóp mạnh quả bóng và thả tay ra là nước ra liền. Phần phếu hút(loa) lắc nhẹ xuống nơi có căn để cặn hơi vần lên . Cặn bẩn và lá cây hỏng bị hút vào phễu và bị ngăn lại trong phếu(đối với cặn to) lấy Panh gắp ra, cặn nhỏ theo ống ra thảng cống.Bể sạch cuộn lại cất đi rất gọn và nếu cho ai mượn càng dễ.

6. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix hix vậy mấy pác này mới đăng trong mục sáng tạo chứ pác

7. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách này mình vẫn có làm nhưng thường bị hút luôn cả sỏi lên theo chất thải luôn nên sau đó phải lượm sỏi lại

8. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Còn cách nào khác không? cây mọc tùm lum hết thì làm sao cho ống vô hút đây bác Thinh195x ?

9. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em dùng bể có máy lọc mà lâu lâu vẫn thấy nước bị bẩn và đục, đành phải bỏ ra thay nước, do vậy mà em không dám trồng cây thủy sinh trong đó vì nước không bền, vậy các bác có thể cho em biết nguyên nhân, do máy lọc, nước bẩn hay lý do khác??

10. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Bể bấn cũng do nhiều nguyên nhân.Trồng cây thủy sinh giúp nước bể trong hơn và hệ vi sinh vật trong bể ổn định.Mình đoán bể bạn không trồng TS thì chắc là nuôi cá rồi.Phân của chúng và thức ăn dư thừa làm hỏng nước.Bạn có thể thả vài con trai hến vào cũng có tác dụng như máy lọc sống.

11. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749

12. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    À!Mà bác làm như vậy bao nhiêu lần thì mới sách bể.Chắc ko dưới vài chục lần đâu nhể.

13. tieuvan

tieuvan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy mấy cách này hay thật . Em nghĩ là nếu dùng loại ống 0,6 cm và dài tùy ý, gắn thêm một ống xilanh ở một đầu, buộc chun cho chắc cũng được và hút nước sau đó đẩy ra cũng tốt

14. dinhhoangphi

dinhhoangphi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi cho hỏi mua con trai con hến nước ngọt ở đâu vậy? Hồ mình có bỏ cát ở đáy có thể thả mấy con hến được không?

Bạn chỉ chỗ có bán hến trai giúp mình nhé vì mình hổng bít mua ở đâu. Khi bỏ trai hến vào bể có cần phải bỏ thức ăn gì cho chúng không?

15. giantenshi

giantenshi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    um bạn chỉ luôn là mua trai hến ở đâu đi.mua ngoài chợ đc ko hay là sao ??? nếu hồ TS mà có thêm trai hến thì càng vui à

16. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Trai Hến o dễ mua.Nếu hồ thủy sinh thì bạn có thể nuôi ốc (loại giống ốc gạo, có vân), có thể bắt ở hồ hoặc nó tự nhiên sinh ra trong bể của bạn nếu bạn o thay nước cỡ 3 tuần lễ. Nó vệ sinh tốt và cần mẫn lắm, bạn duy trì cỡ 10-15con lớn. Khi nó có mang thì bạn có thể thấy trứng của nó trong bụng(vì vỏ ốc mỏng và trong), lúc đó bạn nên bắt bỏ bớt để tránh nó vượt quá tầm kiểm soát của bạn