Một cách làm nước hồ trong

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 2/11/07.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn mớI nuôi cá La hán
    Để hồ trong thì có rất nhiều cách .Từ hiện đạI đến đơn giản. Mình chỉ nói cơ bản về hồ cá sử dụng lọc đơn giản ( Lọc đáy có 2 ống một hút và một phun bọt )
    Thông thường hồ 4tấc x 8 tấc nuôi 2 con La Hán cỡ 6 tháng trở lên mình xài một lọc cỡ 22W. Để nước luôn trong mình thực hiện như sau :
    Một ngày mình giặt lướI lọc 1 lần. ( BuổI sáng hoặc buổI chiều )
    Cho cá ăn không dư .
    Kiếng chặn được dán đề can và gắn nhiều cục chặn cho 2 chú cá không làm sập miếng kiếng. DướI đáy hồ kê một thanh nhựa cao khoảng 2cm.( Để phân từ bên phải có thể trôi qua bên trái rồI chui vào lọc.
    Nếu đầu phun bọt mạnh quá mà hồ bị ngăn hơi chật có thể ảnh hưởng đến chú cá yêu thì các bạn dùng một nắp nhựa (1K) bịt đầu phun bọt là xong.
    Khoảng 4 ngày mình thay ¼ nước ( khoảng 20 lít ). Thay nước khoảng 3 lần thì mình dùng miếng lọc cũ chà toàn bộ hồ rồI hút nước ra khoảng 1/3 hồ ( 40 lít )
    Một tháng mình tháo lọc ra chùi rửa toàn bộ hệ thống lọc, ống lọc nhựa màu xanh , hộp nhựa nằm trên hồ cá( lấy bàn chảy cũ chà bợn dính bên trong hộp nhựa.
    Sau khi chùi rửa đổ nước mớI vào có pha muối. Mình sục oxy khoảng2 giờ là hồ trong veo.
    Hơn một năm làm như thế mình thấy cá vẫn ổn . Không bị nấm nên mình chia xẻ cùng các bạn.Chúc các bạn thành công nhé

TBLH-FH thích bài này.
  2. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Góp ý cho bạn chút thế này , những phần như bạn nói trên đều là những phần đơn giản mà ai nuôi cá cũng phải làm như vậy , cũng cám ơn bạn vì đã chịu khó ngồi bày tỏ nhằm giúp ích cho anh em chơi cá có những hồ cá đẹp hơn ! Một lần nữa xin cám ơn bạn rất nhiều vả mong bạn sẽ co nhiều đóng gop hơn cho diễn đàn nhé ! thân :x

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước hồ trong theo cách Hiện đại hay Đơn giản với mốc thời gian là "4 ngày" thay nước...e rằng kô Đơn Giản và Hiện Đại đâu bạn!!!ít lắm cũng 1 tuần or 10 ngày...hoặc kéo dài hơn càng tốt,mà vẫn giữ đc sự ổn định của môi trường nước thì mới gọi là Hiện Đại.

4. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cách của bạn hay và kỳ công quá, nhưng hơi mất thời gian ! Bởi vì nhà có 1 đến 2 hồ thì ko sao nhưng nhà có đến 7 đến 8 cái, mỗi cái dài khoảng 1,2m mà làm theo cách của bạn thì chắc phải nghỉ làm ở nhà mà trông cá quá !
    Dù sao cũng phải công nhận rằng con LH nào ở nhà bạn thì sướng thật !

5. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn các bạn đã góp ý . Mới nuôi thì nên làm cách này vì hồ ít. Bắt đầu có kinh nghiệm, hồ nhiều thì chúng ta phải trang bị hệ thống lọc hiện đại hơn để lâu thay nước.Hiii Cách làm hệ thống này bác Dương Nguyên chỉ rõ lắm rùi. Chào các bạn nhé

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Bài của Duongnguyen chỉ hướng dẫn về nguyên lý và cách thức làm lọc đáy,dùng riêng lẻ cho từng hồ thôi,loại lọc đáy này không áp dụng liên kết được cho cả hệ thống nhiều hồ đâu bạn ạ,dù sao cũng cám ơn trannhan90 đã đóng góp ý kiến.

7. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Quá mắc công, nhà em chỉ xài 1 cái lọc mua 75k hình như cũng 22w nhưng không bao giờ thay nước, chỉ khoảng 1 tháng châm nước thêm là xong, không cho ăn thức ăn công nghiệp vì dù nó ăn hết thì cũng ị ra khối rác màu công nghiệp, chỉ cho ăn Tôm đông lạnh và cho số lượng vừa đủ, ah quên trong hộp lọc em xài loại sốp rửa chén màu vàng nhưng là loại lớn kích thước gần bằng cái hộp lọc, vi sinh rất nhiều nên sẽ tiêu thụ phân cá dùm vì thế không cần vệ sinh gì cả. Thân

8. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chắc một điều rằng...theo cách của bạn thì những đề như : Châu_chữ-màu sắc của Cá sẽ phát triển kô bằng cách thay nước định kỳ,mặc dù cá bạn vẫn đủ hết Châu-chữ-màu nhưng cá nhìn kô tuơi sáng.Thay nước là để cân bằng lại môi trường,khôi phục lại các yếu tố Thủy lý_Thủy Hóa như : Kiềm,pH,Co3,oxi hòa tan...v.v.v...giúp cá phát triển tốt hơn.

9. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thay nước liên tục như vậy cá có thể bị shock nước và đặc biệt là hok có đủ freetime để thay nhìu lần như vậy. dù sao cũng chân thành cảm ơn sự đóng góp của bạn. thân chào

10. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Thay nước kô đúng kỷ thuật mới làm cho cá bị sốc thôi...Thay đúng cách chẳng những tốt mà còn rất tốt nữa là khác.

11. kelangdu3

kelangdu3 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi cũng làm như các Pro nhưng chu kỳ nhiều hơn: 3 ngày thay 1/3 và 1 tuần thay và rửa toàn bộ bể. Thỉnh thoảng có dụng loại thuốc pha-lê làm trong nước, loại thuốc này rất nghiệm, chỉ cho vài mm vào nột lúc sau là bể trong veo nhưng ko biết có ảnh hưởng đến chất lượng nước trong bể kô??

12. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn rất siêng như vậy, thì cần gì bỏ thuốc pha -lê? Chắc bạn chỉ có 1 hồ cá nên mới chịu khó thay nước hàng tuần và mỗi ngày, nếu có chừng 5 hồ, bạn sẽ phải nghĩ đến cách khác để không phải thay nước thường xuyên, vừa tốn thời gian, vừa tốn nước.

13. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Cứ tin dùng cái gọi là Pha Lê đi,,,lâu ngày rồi sẽ thấy.....!!!!

14. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chả cần phải dùng thuốc phalê gì cả, cứ setup cái lọc 3 ngăn, ra tiệm cá nào lớn là có à + san hô để chung hộp lọc + than hoạt tính + bịch gòn + cái máy lọc chìm > giá tất cả khoảng 100k đổ lại>> Nước trong veo vẻo, 2 tuần mà vẫn trong đấy ko cần dùng hóa chất gì cả, 2 tuần thay 1/3 hồ là ok!!

15. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Cái thuốc PhaLe là thuốc chi vậy ? có ai có mẫu chụp hình đưa lên cho tui xem với các bác :x

16. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Hè hè. thuốc nước làm trong hồ cá đó mà. khoảng 5k - 7k tùy theo tiệm bán . Chào nhé

17. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu iu cá thì bạn sẽ sắp xếp time dành cho chú cá của mình thôi. Làm gì thì làm mình thấy việc giặt bông lọc đều đặn và năng lau hồ thì nước sẽ trong veo..
    Còn thay nước là việc làm hết sức cần thiết để bổ sung các khoáng chất cho cá. Nước cho cá cũng giống như oxy cho người vậy thôi. Cá đẹp nếu được thay nước đầy đủ (thay 1/4) 2 ngày một lần.
    Nếu ko có time thì 1 tuần 2 lần !
    Gud luck !

18. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    2 ngày 1 lần có nước cá lên dĩa sớm mát thôi, thời gian thay nước ngắn vậy ko ổn đâu, nước trong là cái chắc vì mới 2 ngày đã thay sợ cá chưa kịp ị nữa là...Thay như vậy cá dễ bị sock nước và hay mắc bệnh nhát lắm pác ơi

19. TBHP

TBHP New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện nay một ngày tôi thay nước ba lần, bằng nước lọc qua RO, làm như vậy mới đảm bảo vệ sinh cho cá, tránh mọi bệnh tật.

20. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    anh chơi 1 hồ thôi hả TBHP :D.... em mà thay nước giống anh chắc em die trước cá quá :D