Một cách phòng ,trị mỏ vời !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chích bông, 11/6/11.

1. chích bông

chích bông Guest

:D Mình đã thử qua nhiều cách trị mỏ chim thừa , như dùng cầu nứa , cầu mài ... để vừa kết hợp mài móng , mài mỏ cho chim luôn .Nhưng như vậy lúc không cần mài móng nữa thì mỏ chim lại bị thừa . Mà để cầu mài tiếp túc thì chân chim lại bị phạm vào .
    Nhớ tới mấy ông dân tộc hay cài những ống nứa nhỏ nhỏ vào trong lồng chim rồi thả cào cào , dế vào cho chim ăn.. . Lúc đấy mới nghĩ ra đây là một cách chữa mỏ chim rất tốt .Vì lúc đấy ăn xong chim có thể quệt mỏ vào ống nứa , hay trong lúc mổ vào ống nứa để rút thức ăn ra .Mỏ cũng được mài đì rất nhiều . Ngoài ra chim cũng tranh thủ luyện được món " thiết đầu công " luôn :devil: .
    Nghĩ là thử nghiệm , cải tiến chút chút cho thuận tiện .Kết quả là có con sau 3 ngày , có con thì 1 tuần mấy cái mỏ vời bị mòn đi hết các bác ạ :x .Và đây là hình mấy cái ống nứa , em đã làm :D .
    Xin share kinh nghiệm cùng cả nhà :blushing:
    Ống nứa sau khi được khoét .
    [​IMG][/IMG][​IMG][​IMG]

Gắn thêm cái tai cài cho dễ sử dụng :

Mỗi một lồng mình dùng 2 ống nứa , một cái để lạc .Một cái cho dế , cào cào vào ..

2. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Có ảnh minh họa thật là hữu ích.Bác cho hỏi thêm khoét nứa ấy dùng cái gì để khoét thế.Thanks nhiều

RUA01, Hai_Nhai and KtsBim like this.
  3. chích bông

chích bông Guest

Lúc đầu thì dùng dao gọt hoa quả , nhưng mấy cái lỗ khá là nham nhở :"> .Nên đầu tư quả dao mổ người .Như hình này bạn này , mua hết 15 ngàn cả dao cả cán :D .

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:22 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:17 AM ----------

Lúc đầu thì dùng dao gọt hoa quả , nhưng mấy cái lỗ khá là nham nhở :"> .Nên đầu tư quả dao mổ người .Như hình này bạn này , mua hết 15 ngàn cả dao cả cán :D .

4. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Cái này hay đó. thank bác nhé.
    Cái này em nghĩ mình dùng khoan hoặc dùi lửa cũng được dùi 2 lỗ thẳng nhau sau đó lấy dao tách dọc xuống là đường rãnh sẽ đẹp.

chiendviz, RUA01, cuboxitin and 4 others like this.
  5. chích bông

chích bông Guest

Mình cũng chưa thử dùng " hoả công " =)) , tại nghĩ ống nứa nó ko dai như tre , trúc ... bạn thử nghiệm thành công thì share kinh nghiệm lên nhé :x

6. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    chẳng cần làm jì cả. chim bị chấu mỏ là bình thường. nhà mình 6 con đều bị cả. tự nó rụng đi thôi. không phải lăn tăn đâu......góp ý kkhông đúng mong các cao thủ bỏ qua.

RUA01 and KtsBim like this.
  7. chích bông

chích bông Guest

tự thì nuôi " gạo trắng , nước trong " chim nó cũng sống , nhưng sao người chơi lại cứ phải tìm công thức làm cám tốt nhất . Cũng như chim bị mỏ vời thì việc ăn uống nó cũng khó khăn chứ bạn :( .

8. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    cái chiêu ống nứa này của bác hay quá. tks bác nhé

satannguyen, chiendviz, dudon and 6 others like this.
  9. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Nứa khác tre trúc chỗ nào ta? mình chả phân biệt được:-S. Ở SG thì kiếm mua nứa ở đâu nhỉ, cách này khá hay but mình không biếi cây nứa ra làm sao nữa thì sao mà mua đây???

RUA01 thích bài này.
  10. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    rất hữu ích bác ạ................................con giao mổ người kia mua ở đâu đc hả bác em phải làm ngay mới đc

RUA01 thích bài này.
  11. chích bông

chích bông Guest

Trăm nghe ko bằng một thấy :"> .Trong hình là nứa đấy bạn :D .Dù sao thì mình thấy dùng trúc cũng ok mà . Đừng lăn tăn quá :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:49 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:45 AM ----------

Ở HN có cái phố Phương Mai chuyên bán dụng cụ y tế .Nên nếu bạn ở HP thì thử ra khu vực bán những đồ như này hỏi xem :D

12. manhtuandkcb

manhtuandkcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    ko phải là nữa mới đc đâu bác chẳng hạn như tre trúc chẳng khác gì nhau đâu lấy cây đấy về làm cũng đc mà

Hai_Nhai thích bài này.
  13. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    hay, một ý tưởng hết sức độc đáo va hết sức hữu ích cho các a e nhà ta !

cuboxitin thích bài này.
  14. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Nói đi thì phải nói lại, nếu mà dùng tre trúc thì tốt nhất ra tiệm chim mua cái rọ dế cho nhanh
    Nứa mới có tác dụng mài mỏ, tre và trúc trơn bóng không mài được
    Theo hình ảnh của Chính bông thì theo tôi nên lấy đầu kia của gióng nứa nó xù xì, nhám hơn
    khi chim ăn xong quệt quệt vào đó có tác dụng hơn.
    Có những con thì không cần thiết dùng cách này, như con chim của mình chỉ cần kè với chim lạ
    nó mỏ lồng ầm ầm, đừng nói là vỏ chấu, vỏ ngô cũng mòn hoặc gãy luôn

15. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Cách này là cách xử lý chim khi bị mỏ trấu thôi, còn phòng là phải nuôi sao cho nó không bị mỏ trấu, chim chỉ bị mỏ trấu khi nuôi không tốt. Dù sao cũng cảm ơn bác đã chia sẻ cách xử lý khá hay.

mê họa mi and cuboxitin like this.
  16. chích bông

chích bông Guest

Thanks anh Vũ đã nhận xét , anh có thể chia sẻ vơi mọi người thêm cách phòng được không ? Hay tại em nuôi chưa có lồng chạy đất nhỉ :-??

17. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Theo mình nghĩ, vỏ con chim nó như răng loại gặm nhấm ý, nếu hàng ngày không được mài thì nuôi lâu ngày sẽ bị tình trạng vỏ chấu thôi
    Con chim của em ngày nào cũng đẽo dế và lạc trong rọ dế và ống lạc nên nuôi bao lâu nay không thấy có tình trạng vỏ chấu. Chứ em chả phòng chống gì cả mà em nuôi là amater thôi

18. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Cái này chắc phải nhờ bác Bính Lào Cai hướng dẫn, bản thân tôi nuôi vẫn đang bị mỏ trấu thường xuyên

cuboxitin thích bài này.
  19. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Trên e người dân tộc hay làm thế này để cho cào cào - dế vào để cho chim ăn... tưởng công dụng chỉ có thế ai ngờ dùng để trị mỏ vời nữa.. thật tuyệt.. cảm ơn bác

kinglong and cuboxitin like this.
  20. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Chuẩn quá. Một kinh nghiệm hay và e cũng đang để như vậy.Thả vào vài củ lạc hay con cào cào là e chim sẽ làm cụt cái mỏ thừa.

cuboxitin thích bài này.