Một cặp có tiềm năng???

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi hoang khang, 11/9/08.

1. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Mình cho lai thử cặp này, cha là gà ác, mẹ là gà tre chân cao. Anh em giúp mình cho vài ý kiến xem liệu con cặp này ra sẽ như thế nào? Mình có nên cho lai hay kô?

À xin đính chính rằng con mái ô tre này là lai giữa gà tre và gà rừng : gà mẹ là gà tre ô giống y hệt nó chỉ khác cặp chân trắng kô có xù xì, gà cha là gà rừng chính hiệu.

Last edited by a moderator: 6/10/08
  2. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    ủa chân 2 con này bị sao thế a?? chân e nó có vẩy àh?? cặp này nhìn dc đó ^^!

3. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
  4. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Cảm ơn Thầy Hổ, nhưng con mái tre này kô phải mái tre rặc, nó có máu gà rừng nên chân nó có sừng như thầy thấy trong hình đó. Như vậy liệu các bài viết của Thây trong bài " ...gà ác ấp thấ gà tre" có còn chính xác nữa kô? Chắc có lẽ sẽ khác đi đôi chút.

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ngày xưa mình có thử rồi, ra con thường là gà tre nhưng có 5 móng, đá cũng ác lắm à nghe.

6. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Chỉ có khác đôi chút là xác suất gà con đời F1 & F2 của anh sẽ có mồng lá và chân xanh hoặc xám nhiều nhất,ít có cơ may gà con có mồng dâu hoặc trích và chân vàng hay trắng (không biết con gà mái tre ô mẹ của con mái anh đang có chân màu gì và có mồng gì?).Thử nghiệm lai gà ác với gà tre rất thú vị.Chúc anh thành công và sẽ có những kinh nghiệm vui để chia sẻ cùng anh em trên diễn đàn
    Thân

7. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Em khuyên 1 câu nếu đổ ra gà con nên cách li bầy gà con với đàn gà ko thì tiêu nguyên đàn, máu ác dai lắm qua nhiều đời vẫn còn âm ỉ đấy.
    Mà gà ác lai với gà tre hay gà rừng có nhiều người thử rồi ra con điều xấu hết

8. nhocc88

nhocc88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    887
    nếu đổ ra toàn gà con 4 móng bình thg thì ko sao , gà con cũng có nét , nhưng nếu ra toàn 5 móng thì ko dẹp bằng !!!
    Hên & xui !!!

9. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Cứ cho em nó động phòng hoa chúc đi bạn , gà con sinh ra theo mình nghĩ là 4 móng chứ không 5 móng đâu .
    Cái gì cũng phải thử mới biết bạn à , mình ủng hộ bạn 2 tay luôn , chúc bạn thành công !!!!!!

10. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Thật ra , gà con ra như thế nào cũng được, 4 móng hay 5 móng gì cũng thành vấn đề. Mình chỉ hi vọng gà con màu đen , chân đen, , nguyên bộ lông màu đen càng tốt, nhưng lông theo kiểu của con gà ác thì nhìn vui hơn, mà nếu được nữa thì lông toàn đen có điểm vài sợi trắng càng đẹp, mình thích như vậy. Theo anh em thì có thể có trường hợp này kô?

11. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Có chứ,anh Khang.Mọi chuyện đều có thể xảy ra,sống là phải biết hy vọng mà...
    Chúc vui

12. kjukju

kjukju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chúc bạn sẽ thành công......ra 1 đàn ưng ý nha ^_^ ... ^_^

13. Floret_Chip

Floret_Chip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đừng lai như vậy hoang khang ơi, vì con sẽ không ra như ý bạn đây. Mình cũng đồng ý với Simon Khan là phải cách ly đàn gà. Vì mình đã có kinh nghiệm thực tế là phải dẹp bỏ cả bầy, nuôi lại. Gà con sau này sẽ có 5 móng, hoàn toàn sai chuẩn của gà tre, nhìn khó chịu lắm, mà không có giá trị gì cả vì không rặc dòng, chia lại cũng không ai muốn. Mà máu gà ác rất mạnh, nếu bạn loại gà 5 móng xong lấy những chú gà F1 4 móng còn lại làm giống thì F2 sau đó lại xuống hiện gà 5 móng, tuy gà lúc đó có thể màu trắng như gà nhạn tre mà có 5 móng. Kết quả cuối cùng sau 2 năm mình phải hủy toàn bộ đàn gà. Làm lại từ đầu.
    Nên nếu bạn muốn lai như vậy thì phải cách ly cặp gà và kiểm soát luôn số gà con sau đó kẻo hối hận về sau. Có gì không phải bạn đừng giận.
    Nhân tiện bạn có gà ô mái hoăc trống như trong hình, có thể nhượng lại mình không, để tránh cận huyết. Cám ơn bạn nhiều.

Thêm nữa, gà con thường sẽ màu trắng dần, chứ không đen. Lông không như gà ác mà như gà tre. Nghĩa là theo mình sẽ khác hoàn toàn ý định cũa bạn. Máu gà ác mạnh thật.

Last edited by a moderator: 6/10/08
  14. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Không nên 1 tí nào, vì gà con sinh ra sẽ có màu lông khác với chất lông lơ xơ như gà cha, tốt nhất nên cho 2 cặp thuần chủng ghép với nhau thì hay hơn !

15. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    nghe bạn nói cũng thú vị đó chứ. Hơn nữa con tre của mình có chút máu rừng trong nó. Hihi...kết quả sau này chắc sẽ rất bất ngờ đây.