Một câu hỏi hay? cần được giải đáp

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi saudauden, 9/8/10.

1. saudauden

saudauden Member

Thích đã nhận:
    3
    anh em cho hỏi than chuyền có cần ép giọng không vậy? ép giọng có bị bể chim ko? cảm ơn anh em rất nhiều em mới học nuôi.

ONGBAPCAY thích bài này.
  2. ThangCa

ThangCa Member

Thích đã nhận:
    38
    Than chuyền là mới qua than Non, vì vậy nó có rất ít giọng bạn nên cho nó học giọng nhiều để đang dạng giọng hót của nó sau này, chim chuyền thì có gì mà sợ bể đâu bạn.

Thu HY and saudauden like this.
  3. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    chim chuyền thì ko cần fải sợ, khi thấy em nó khỏe mạnh, anh cứ đem ra cội cho em nó học giọng, ra cội để gần mấy em than mái và tránh để gần mấy con than có mùa màng,dữ tợn nha, đặc biệt là fải tránh lũ chim lộn, chòe than chuyền dễ bắt chước lộn lắm đấy, thânn

ONGBAPCAY and saudauden like this.
  4. saudauden

saudauden Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn hai bạn thang ca và ngoc_uyên nhiều lắm lắm. hic mình mới nuôi choè than thôi đã phải đóng tiền học phí rồi. vấn đề là các tiền bối cho biết là em của mình là mái. hic. chưa hết: như bạn ngoc uyên nói em nó nhìn thấy lũ chim sâu nhà mình nên giờ bắt chước muốn lộn rồi. hu hu. mình đã cách ly rồi nhưng mà hình như không khả quan lắm. các bạn có cách gì ngăn không cho nó lộn chỉ mình với nha. một lần nữa cảm ơn các bạn nhiều lắm. anh xin lổi danh nha mình không để ý. thân

5. saudauden

saudauden Member

Thích đã nhận:
    3
    mới sáng nay em nó còn khoẻ mà giờ ngã bệnh rồi, hic, bỏ ăn và ngủ gật, mình đang tích cực điều trị, cho em nó xơi tỏi và đút cho nó ăn nữa, hi vọng là em nó sẽ qua khỏi, anh em có cách nào khác không chỉ mình với, mình mới tập nuôi sao mà gặp nhiều trắc trở quá không biết, em đầu tiên mà chết chắc mình không nuôi nữa quá. hic.

6. saudauden

saudauden Member

Thích đã nhận:
    3
    mặc dù mình đã kưng nhu trứng hứng như hoa nuôi còn hơn là nuôi con đẻ song em nó vẫn cứ ra đi không lời từ biệt. hic. cảm ơn hai bạn đã giúp mình. thân

7. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Chào bạn.
    Vấn đề bạn quan tâm đã đến lúc rồi đó.
    Lúc này rất cần cho học giọng. Trên diễn đàn có một số bài nói về vấn đề học giọng này rồi, bạn nên đọc và làm theo nhé. Kết quả đấy.
    Thân.

saudauden thích bài này.
  8. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hình như Bạn chăm nó quá nên mơi thế, lúc mới chơi mình cũng hay táy máy toàn mở vải ra xem, đi đâu về, sốt ruột mở ra xem, kết quả là chim sợ quá, suy chim chết. Lần sau có nuôi thì cứ kệ nó, ngày chỉ mở ra 1lần lúc cho ăn sâu và cám, cho nước nhiều vào, vệ sinh tắm rửa thì kệ nó, bẩn tí ko chết đc đau. Tôi rút ra đc kinh nghiệm là chim bổi cấm tò mò, táy máy.

9. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Chắc chắn là cần phải ép giọng cho chú than đó rồi.Chòe than thường chia làm 2 loại chim chuyền và chim bổi bẫy,vì chim bẫy là chim già rừng lên giọng loại này rất hay lên rất nhiều người mê,thích nuôi(thuần rất vất vả)còn chim chuyền là chim ổ nuôi lên lên chim chưa được học giọng,vì vậy loại này giọng hót không hay.đa phần những người nuôi than chuyền là phải năng mang chim đi dãi,dợt là vì thế.cho chim đến trường,cội,đễ dãi chim mục đích là để cho chim được học giọng của những con bổi bẫy.còn điều nữa là làm cho chim ó phản xạ tự nhiên dạn dĩ hơn không nhát khi gặp đối thủ có bản lĩnh để đấu đá.Cho lên vấn đạn nêu lên là rất nhiều người quan tâm và cũng có rất nhiều bài viết về cách thức ép giọng hãy học giọng cho than chuyền rồi.Vậy bạn hãy tham khảo những bài viết đó trên diễn đàn nhé.Xin chúc cho bạn sớm thành công trong việc ép giọng cho than!

hufahp thích bài này.