một câu hỏi nữa về đèn

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi xuhao, 15/4/08.

1. xuhao

xuhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể em là bể đúc em dùng 3 bóng atman 20w x3 bóng thấy đèn rất sáng, nhưng đọc trên 4r em thấy đènđèn 0sram tốt hơn em ra 25pdp làm luôn 3 bóng 65k/bóng về thay em thấy đèn có màu không sáng trắng bằng atman. Cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì tới cây không? bể đúc dài 88X47X650 nhưng bóng có 60cm thôi vậy là 2 đầu thiếu ánh sáng.bể sâu quá và em đang trồng trân châu nhật bản em đang tính dùng 1bóng Metal Halide 150w liệu có ổn không? có nóng quá không? em đã hỏi giá ở Pđp là 850k cả bộ gồm bóng, pha và tăng bô nữa. Mong các bác cho ý kiến

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nếu dùng Metal Halide bể của cậu dùng 1 bóng 75w là đủ. Bể sâu 650 thì có khả năng thiếu sáng cho TCNB đó!

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Dùng 3 bóng Atman là đủ cho bể 60 rồi, nếu đổi sang MHL thì chỉ cần 1 bóng 70 thôi.
    Giá MHL xịn có giá trên thị trường 550k, giá ở PĐP đắt hơn mà bóng rởm nữa.

4. xuhao

xuhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bóng MHL ở pdp là bóng lởm hả anh.. chết thật em mới mua 3 bóng osram 60 865 ở đó xong ông chủ nói là hàng đức xịn cứ yên tâm khôntg biết thế nào. Anh GHT ơi! mua bóng MHL xịn thì mua ở đâu vây anh?

5. xuhao

xuhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em thấy anh mộc tinh có bể rât dài và đẹp cho em hỏi anh dùng đèn HML như vậy mà dùng pha như vậy thi có nhìn thấy đèn không vì đèn đó rất sáng nhìn vào chói hết mắt. Em đang tính thay đèn đó mà có trẻ con nữa chúng mà nhìn lên thì đui hét mắt nguy hiểm quá.

6. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bể của mình dài có 90cm thôi, cao 45. hiện mình đang dùng 4 bóng 2 jebo + 2 Nec tổng cộng 120w. MH dùng tốt cho các bể lớn và có chiều sâu lớn. Nhưng nếu mua nguyên bộ này trên thị trường về thì phải chế lại cho phù hợp với bể thủy sinh. Vì đa số các bộ MH bán trên thị trường hiện nay đều dùng cho việc bảo vệ, thi công xây dựng, quảng cáo... do đó độ tỏa sáng khá rộng. trong SG hiện nay anh hoang2968 đang làm lọai đèn này chỉ sử dụng bóng và các phụ kiện cho đèn của OSRAM còn lại máng đèn làm mới hoàn toàn.
    thân mến!

Last edited: 16/4/08
  7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mua bóng 865 ở đó mình không chắc có rởm hay không nhưng bóng MHL chắc chắn là lởm vì GHT đã mua và dùng thử rồi.
    Hiện tại có loại dùng cho bể có 1 cạnh để sát tường thì không phải chế, chỉ gắn vô tường là xong, tuy nhiên cần phải căn chiều cao cho phù hợp không trẻ em nhìn vào cũng chói mắt lắm.

8. xuhao

xuhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh GHTcó thể nói cho em địa chỉ cụ thể ở hà nội đẻ em đi làm bộ xem ánh sáng của nó khi chiếu suống bể nó đẹp như thế nào. Cảm ơn anh trước nhé

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chịu khó đi off của CLB CD Thủy sinh Hà nội đi, lúc đó kinh nghiệm về đèn sẽ cao hơn, chứ hỏi trên này biết tả thế nào đây nhỉ.
    Nhìn chung đèn MHL chiếu xuống bể mạnh tới mức có thể nhìn được bóng của cây đổ xuống dưới nền. :x:x:x
    Sức nóng của đèn có thể cảm nhận được, có thể làm tăng nhiệt độ của bể lên 2 độ C nếu không có các bộ phận hỗ trợ làm mát. =((

10. xuhao

xuhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chủ nhật tuần này em phải đi học hỏi thêm kinh nghiệm tý.. anh ơi mấy giờ thì có mặt ở quán cây đa?

11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    10h sáng chủ nhật hàng tuần CLB cá đĩa thủy sinh off ở đó, đông lắm nên rất dễ nhận biết, cứ nhìn bàn nào có khoảng 6-70 người thì nhào vô, chào chào gật gật và bắt chuyện được liền.
    Chủ nhật này GHT cũng bận nen không ra được. hì

12. trungtt

trungtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em hỏi bên topic Osram nhưng chả thấy ai chả lời nên em lại post lại, các bác thông cảm nhá "
    Cho em hỏi ké tí với, bể nhà em 60x60x50, đang dùng 3 đèn osram 14W - 865 - 57cm, mua ở PDP (xịn - nhái em ko biết), máng inox cũng mua ở đấy luôn, 30k. Như thế có đc không hả các bác? Em thì thấy có vẻ ánh sáng như thế ko đc đều cho lắm./".
    Các bác giúp em với.

13. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bạn lắp 3 đèn vào chung 1 máng hay mỗi đèn 1 máng ? nếu 3 đèn chung 1 máng thì sẽ bị hơi tập trung, nên chia bớt ra. Ngoài ra chiều sâu của bể 60cm mà chỉ có 3 đèn thì hơi ít. Nếu là VR thì sẽ lắp tối thiểu 6 đèn, chia ra làm 3 máng, mỗi máng 2 đèn.
    Bạn cũng nên nghĩ đến việc dùng 1 bóng Metal halide 70W thay cho tất cả các đèn huỳnh quang. Bể vuông như vậy lắp đèn Metal rất hợp

14. trungtt

Thích đã nhận:
    0
    Ôi may quá bác VR trả lời em rồi, em cảm ơn bác nhiều ạ. Dạ em lắp 3 đèn 1 máng, đúng như bác nói là em thấy nó ko đc đều, tập chung vào giữa, do đó 2 bên ít ánh sáng. Em định lắp thêm 1 máng 3 đèn nữa, chắc sẽ ok hơn. Bác cho em xin ít ý kiến là nên làm thêm 1 máng nữa hay là dùng đèn Metal Halide hơn? nếu mua bóng MH thì phí mất quả máng kia, mà em chưa muốn mang bầu thêm bất kỳ 1 cái bể nào nữa trong thời điểm này ạ. Về giá cả nữa thì thế nào? em mua 400k/1 máng 3 đèn.
    1 lần nữa cảm ơn về góp ý của bác!

15. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bạn mua thêm 1 máng và 1 đèn nữa, rồi chia mỗi máng 2 đèn, như vậy có lẽ sẽ đỡ tốn hơn. Sau này nếu cần sẽ bổ xung thêm đèn (cái đó còn tùy thuộc vào việc bạn trồng cây cần nhiều sáng hay ít sáng, không nên vội vàng làm luôn 3 đèn nữa ngay bây giờ)

16. trungtt

Thích đã nhận:
    0
    Á à, bác trả lời em nhanh quá, quay đi quay lại đã thấy bác trả lời rồi. Nhân tiện vừa xem lại bài của bác Tienbm, em thấy bác ý có chụp ảnh loại Osram 28W/865, thế loại của em công suất có 1/2 là 14W có đủ ko bác (3x14 = 42W cho bể của em khoảng 150 lít có ok ko ạ?). Bể của em có 1 ít TCN thì theo bác là mua thêm 1 máng 1 đèn hay là 1 máng 3 đèn? Có lẽ em cứ nghe theo bác đã rồi tính, bác nhỉ!