Một cây cao bóng cả giữa đời !

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi thuannguyenanh, 8/10/07.

1. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Rất tình cờ,do quan tâm tới sinh vật cảnh, tôi có dịp diện kiến với cụ Chương.Gia đình cụ ở 141 Phùng Hưng Hà Nội.Trước đó,tôi hoàn toàn không biết Cụ. Ấn tượng ban đầu của tôi về Cụ là:Cụ khá đặc biệt.Đó là một ông già nhỏ thó,hơi gầy. Cụ vừa nhiệt tình vừa chu đáo vừa giản dị lại vừa hóm hỉnh.Một số người(kể cả một số người có tuổi ở Hà Nội ),do ảnh hưởng lối sống của con cái, thường có cái vẻ lãnh đạm ,hoài nghi.Cụ lại khác.Uyên thâm và cởi mở,Cụ lắng nghe người nói,tận tình chỉ bảo trước vấn đề mà người nói đưa ra.Ngồi với Cụ, tôi có cảm giác rất thân tình .Thân tình từ cách nói chuyện của Cụ,tới bầu không khí quanh tôi.Một căn phòng đơn sơ:một chiếc bàn với vài cuốn sách,một quyển sổ nhỏ ghi địa chỉ ,một máy tính xách tay và tất nhiên một bể thủy sinh nhỏ mà đẹp.Tôi để ý thấy trên tường ,trong góc nhỏ là một tấm bằng ghi nhận về giải thưởng Hồ Chí Minh về công trình khoa học của Cụ và đồng nghiệp của Cụ .Biết tôi là người ngoại tỉnh,không thông thuộc đường Hà Nội,Cụ chỉ đường rất chi tiết và khi tôi về nhà Cụ đã gọi lại xem đã về an toàn hay chưa.Việc nhỏ như thế nhưng khiến tôi rất xúc động.
    Điều ngạc nhiên với tôi là,khi tôi đi tới một số địa chỉ về sinh vật cảnh và thủy sinh ở Hà Nội ,rất nhiều người nhắc tới Cụ một cách thán phục và tôn kính về đức độ và uyên thâm.Cũng tình cờ,tôi có đọc một số bài báo về Cụ.Niềm kính phục,mến yêu Cụ trong tôi tăng lên.Có sức mạnh nào,trong cuộc sống tấp nập,bon chen này mà một ông cụ lại làm được nhiều điều tốt đẹp đến vậy !
    Qua mỗi con người thấy cả một giai đoạn lịch sử.Với mỗi thành viên thấy tầm của cả tổ chức.Theo cá nhân tôi nghĩ, Diễn đàn ABV chúng ta rất vinh dự,tự hào có sự đóng góp,xây dựng của Cụ.Kính chúc Cụ và Gia đình khỏe mạnh hạnh phúc
    Vài lời mạn đàm chia xẻ cùng anh em ABV.
    Nguyễn Anh Thuần(thuannguyenanh)
    p/s Một số bài viết về cụ :
    http://sinh.hnue.edu.vn/mod.php?mod=publisher&op=viewarticle&artid=146
    Còn một bài trên ABV viết về cụ nữa nhưng tôi không tìm được.Anh em tìm giúp !

2. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có cần post nhiều topic wá vậy ko bạn, mà hình như bài này có rùi mà???????

3. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    tôi nghĩ rằng hình như bạn chưa gặp nhân vật mà tôi đang nói tới.Hơn nữa,theo tôi nghĩ đây là những suy nghĩ của cá nhân,nhìn ở góc độ cá nhân và theo chủ quan của tôi có thể nhiều người cũng có suy nghĩ như vậy.
    Nếu bạn cho rằng bài của tôi chưa hợp lý ,chúng ta sẽ cùng trao đổi.Nếu tôi vi phạm quy định diễn đàn,tôi sẵn lòng để bài bị xóa
    Thân

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình rất hân hạnh đã được gặp cụ Chương và hôm đó Cụ đang cắm cúi vẽ cây thảo dược, thật khâm phục Cụ quá.
    Hình hôm gặp mặt Cụ đây.