Một chút chia sẻ về CO2 tự chế : vật liệu mới để điều chế Co2

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi tranmandu, 7/9/06.

1. tranmandu

tranmandu Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đã đọc trên diễn đàn cách làm bình Co2 tự chế.
    Tôi chỉ xin góp ý thêm về nguyên liệu điều chế ra Co2 nhanh chóng và có thể điểu chỉnh được lượng Co2 sinh ra :
    Về phần dụng cụ, thì tôi dùng theo cách hướng dẫn của anh Vio-Tran,
    Nhưng về phần nguyên liệu tôi thay thế đường, bột mì, men... bằng san hô (đá vôi) và ãit HCl.

Co2 sẽ sinh ra theo phản ứng như sau :
    2HCl + CaCO3 = Co2 + CaCl2 + H2O

Cách làm : (tương tự như của anh Vio-Tran)
    1. Mình cũng lấy khoan đục 1 lỗ trên nắp chai, hàn kín lại sau khi cắm dây dẫn bằng keo.
    2. Cho nước vào chai, cho ngập cách nắp chai khoảng 3-5cm.
    3. Cho đá vôi (san hô) vào chai nước trên, san hô cho vào bình nhiều 1 chút cũng không sao.
    4. Lấy ống pipet (loại dụng cụ phòng thí nghiệm) lấy từng ít HCl trong bình đựng axit vao bình nhựa, HCl sẽ tác dụng với CaCo3 sinh ra khí Co2.
    5. Lấy đầu còn lại của ống dẫn cho vào hồ, Co2 sẽ được dẫn vào hồ.

Nếu muốn Co2 vào hồ nhiều, ta cho nhiều acid vào bình phản ứng 1 chút
    Phản ứng sẽ ngừng khi 1 trong 2 chất trên hết, nhưng theo tôi nên cho acid vào từng ít thôi, vì nếu acid dư ra khi hết đá vôi có thể sẽ tác dụng với thành bình nhựa gây lủng bình (chuyện này khó xảy ra vì acid loãng nhưng cũng phải lưu ý).

Ưu điểm :
    -Sẽ tạo ra được Co2 tinh khiết, không lẫn tạp (nếu lên men rượu có thể sẽ lẫn các loại andehyt trong quá trình thủy phân chất hữu cơ).
    - C02 có ngay sau khi cho acid vao bình, không phải chờ lâu.

Nhược điểm:
    -Cần thận trọng đối với acid, dễ gây tai nạn nếu sơ ý.

Mua acid : Mua bình acid HCl 1M (36,4%) ở các cửa hàng hóa chất, giá 15k/bình 500ml. Các của hàng chỉ có HCl, không bán H2SO4 nếu mình không quen họ. Mà acid HCl 1M là acid đặc, mở nắp chai ra các bạn sẽ thấy có 1 làn khói bốc lên.
    Chú ý : Đừng nên sử dụng H2SO4 : acid này rất háo nước, có thể gây ra phản ứng mãnh liệt, ảnh hưởng đến cây và người.
    San hô (đá vôi) : 3k/kg tại cửa hàng cá cảnh, nếu không thì lượm cục đá vôi ngoài đường bỏ vào cũng được.

Lưu ý : thận trọng với acid, nên sử dụng ống pi-pét để cho acid vào bình phản ứng từng chút một nhé. Theo kinh nghiệm của tôi thì cho vào khoảng 6 lần là phản ứng mãnh liệt rồi.

Trên đây là kinh nghiệm thực tế của tôi, mong được chia sẻ với mọi người.
    Cám ơn đã xem tin.

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Trời ạ,dám chơi cả axit à.H2O sợ lém.
    Bạn ơi, thế HCl trong bình có bốc hơi theo ống khí đi vào hồ thủy sinh không bạn?~X(
    Nếu có thì pH trong hồ giảm lắm à:D
    Vậy theo kinh nghiệm của bạn thì 500ml HCl và 1 kg đá vôi(tổng cộng= 18k+dụng cụ) sử dụng được bao nhiêu lâu vậy bạn?

3. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Đồng ý là tự chế dụng cụ, đồ chơi phục vụ thú chơi thủy sinh cho rẻ tiền là rất tốt ! Tôi cũng đã từng xài bình CO2 lên men cả hơn năm trước khi nói lời giã biệt với nó vì quá lích kích...thế nhưng bây giờ thấy bạn sử dụng phản ứng hóa học giữa acid chlorhydric và san hô/đá vôi để điều chế và sử dụng CO2 cho hồ thủy sinh thì phải thú thật là mình choáng !

Quá nguy hiểm để tiết kiệm như thế ! Thế ngộ nhỡ lúc nào đó người nhà vô ý xê dịch và đánh vỡ lọ acid thì sao nhỉ ? Hay có em bé nào lỡ dại tìm thấy và nghịch ??? Hoặc ngộ nhỡ hôm nào đó đãng trí lại cho acid vào trước, san hô và nước vào sau thì bùm phát !!!

Nên suy nghĩ lại vấn đề này...vì lợi bất cập hại ! Nên nhớ dù cẩn thận đến mấy thì cũng có ngày xảy ra rủi ro tai nạn (biết đâu được !)...cái này là mình chơi thôi mà...mà chơi thì đâu cần thiết phải chấp nhận rủi ro theo kiểu sinh nghề tử nghiệp nhỉ ?!!

Vài lời khuyên chân thành mong bạn không giận nhé !

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cũng là 1 phương pháp hay.
    Nhưng mà lích kích và mạo hiểm quá, dùng thằng Cò tự tạo đã mệt lắm rồi, lại chơi ông Hcl này nữa thì có mà ...b-(

5. tranmandu

tranmandu Member

Thích đã nhận:
    0
    @ H20 : Bạn ơi, mình lấy ống pipet nhỏ từng ít HCl vào bình phản ứng thôi.
    Khói trắng này là chỉ xuất hiện 1 ít trên miệng chai acid thôi, bạn chỉ thấy khi gió thoảng wa, còn khi bạn cho vào bình phản ứng, thì acid được hòa loãng ngay, nên không ảnh hưởng gì đến pH trong hồ cả.
    Còn mình thấy, 3k/kg đá vôi (san hô) thì xài không biết bao giờ mới hết, vì mổi lần mình lấy 1 nhúm nhỏ, cũng dư xài mấy lần phản ứng (vì mình sẽ cho san hô nhiều hơn acid, hết acid-> hết ion H+, thì phản ứng sẽ ngừng xảy ra), phản ứng mãnh liệt hay âm ỉ là tùy thuộc lượng acid bạn cho vào bình phản ứng (tùy thuộc vào nồng độ ion H+ trong bình).
    15k/bình acid HCl 1M 500ml : xài chắc cũng được 50 lần, vì mỗi lần mình xài cỡ 10ml acid thôi (nhưng nên nhớ ban đầu cho từ từ, từng ống pipet, để thăm dò xem phản ứng thế nào rồi mình sẽ có liều lượng cho riêng mình nhé).
    Lượng Co2 sinh ra mình có thể giữ lại bằng các cốc trộn CO2 hay ống giữ CO2, nên cũng không cần cho acid vào nhiều quá ==> C02 sinh ra nhiều sẽ thoát ra hết, tan không kịp, uổng lắm :)
    Nói chung, cách này đơn thuần là phản ứng hóa vô cơ, không sinh ra phản ứng phụ ngoài ý muốn, nhưng bạn phải có sự cẩn thận trong từng thao tác.
    Mình mua acid ở cửa hàng hóa chất 11A, bên phải cổng kho cty dược CODUPHA, số 136 Tô Hiến Thành, Q10. Vừa rồi mình mua acid ở đó, được tặng cho 1 ống pipet đấy.

@ dtnguyen62: Cám ơn bạn đã góp ý về sự nguy hiểm có thể xảy ra.
    Mình đã luôn chú ý : thận trọng trong từng thao tác!
    Mình nghĩ mọi việc nếu mình thực hiện đúng quy trình, theo đúng các nguyên tắc để thực hiện phản ứng hóa học thôi, thì không có gì phải lo cả.

Thực sự do mình ở với em trai cũng lớn rồi (và cũng thông báo bình đựng acid : nguy hiểm!) , nên mới dám làm thế; chứ nhà mà có em bé, thì chắc không dùng cách này. Ngộ nhỡ mấy em lấy ra nghịch thì toi...
    Chai đựng acid 500ml người ta bán cho mình bằng thủy tinh, trông chắc và an toàn lắm.

Nếu các bạn làm đúng quy trình, và cẩn thận, thì không có phản ứng phụ hay vấn đề gì nguy hại đâu.

Cám ơn các bạn đã quan tâm góp ý.

6. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Cách tạo CO2 của Tranmandu là một ứng dụng rất hay các phản ứng hóa học đơn giản mà chắc ai cũng từng biết ( tương tự phản ứng nhận biết Clor và HCl bằng nước vôi trong ) . Nồng độ acid loãng như vậy không đủ nguy hiểm khi vây ra tay nhưng mùi thì vẫn hơi sốc . Lưu ý thêm về HCl : không háo nước nên không có hiện tượng sôi như H2SO4 đậm đặc rót vào nước !

Dùng các phương trình phản ứng dể dàng tính được lượng CO2 tương ứng với lượng HCl trong trường hợp CaCO3 dư .

Chỉ có một yếu tố chưa xác định được là : áp suất tạo ra của lượng CO2 ấy có ổn định và đủ mạnh hay không ? Đồng nghĩa với việc phản ứng có đủ chậm và liên tục ổn định - hay phản ứng diễn ra nhanh chóng rồi dừng lại !

Chỉ thực nghiệm mới có câu trả lời được ! Hy vọng là có kết quả khả quan !

Last edited: 8/9/06
  7. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hix cái gì tự tạo mà chẳng mạo hiểm,nhưng tạo đc rồi mới thấy sướng, người chơi tự tạo cũng có cái thú của nó và học cũng phải biết phòng tránh rồi mới chơi chứ

8. tranmandu

tranmandu Member

Thích đã nhận:
    0
    @ anhthuyen : về áp lực C02 : có 1 mẹo nhỏ : các bạn chế nước vào bình phản ứng nhiều 1 tí, cách miệng chai và ống dẫn chừng 3cm thôi, nhưng nên nhớ có khoảng cách để phản ứng có tạo bọt (1 xíu thôi) thì acid hay phụ phẩm của phản ứng không trào vào ống, từ đó vào hồ. Lúc đó bạn yên tâm về áp C02.
    Thực tế tôi đã thấy, ban đầu phản ứng mãnh liệt, về sau âm ỉ, đủ 8h cho cây quang hợp, không sợ lãng phí khi không bật đèn nữa, hoàn toàn chủ động được lượng C02 thoát ra so với pp tạo C02 bằng cách lên men.

Các bạn cứ thực nghiệm đi, sẽ thấy hoàn toàn đơn giản và hiệu quả.

9. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    oai..cảm ơn anh gì nha..làm như vầy ko sử dụng đến quá trình lên men nên có thể áp dụng ở HN vào mùa đông roài...ý tưởng hay sử dụng mấy phản ứng hóa học mà ko biết ..chán mớ đời!!

10. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cách tạo ra CO2 của bác tranmandu quả là 1 sáng kiến hay nhưng để thực hiện với 1 cách tuyệt đội an toàn thì bác cần cho biết rõ hơn :
    1> loại bình bác sử dụng làm bình phản ứng là bình bằng gì ????? bình thủy tinh hay chỉ là bình nhựa nước suối ????
    2> Nếu là binh nhựa nước suối loại 250ml mước đổ nước cách miệng chai khoảng 5cm thì lượng san hô trong bình là bao nhiêu ?????
    3> nếu xài bình bằng nhựa liệu khi phản ứng kết thúc mà còn dư axit thì nó tác dụng lên thành bình làm bình thủng lổ tràn nước ra ngoài thì mệt lắm !!!!! như vậy lượng axit cho vào bình là bao nhiêu đối với bình 250ml và bình 500ml ???????

hy vọng bác tranmandu sẽ chỉ rõ hơn và hướng dẫn kĩ hơn về cách làm bình CO2 tự chế !!!

11. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Vulong chưa đọc kỹ cách thực hiện của Tranmandu rồi !

1- Xài bình nhựa thao tác dễ và an toàn hơn bình thủy tinh !
    2- Cho san hô vụn vào trước tương đối nhiều rồi hãy cho nước .
    3- Acid không thể dư vì CaCO3 luôn dư . Người ta đựng acid trong thùng nhựa , can nhựa , phuy nhựa vô tư vì acid đâu thèm tác dụng với các loại "nhựa" .

12. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Trời ạ! Nếu akira không hiểu sai thì chỉ phản ứng sinh co2 trong 8h thôi sao?? Như vậy vừa mất công vừa nguy hiểm (ngày nào cũng lôi acid ra chơi).
    Theo thực tế, akira sử dụng men bánh mì & đường thì phản ứng sinh co2 ra đều trong vòng 5 ngày còn lười làm nữa là 8h. Chút ý cò xin các bác xem xét.

13. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    @ Akira : Đúng là cũng hơi mắc công một chút , nhưng lại phù hợp cho những nơi và những ai không trang bị được bình CO2 , hoặc cho những người muốn chơi nhiều bể ...
    Nghiên cứu thêm cách cho acid vào chai như thế nào cho thuận tiện biết đâu có sáng tạo mới !

14. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hì hì! dùng co2 chế bằng men bánh mì & đường cũng phù hợp cho những nơi và những ai không trang bị được bình CO2 , hoặc cho những người muốn chơi nhiều bể mà. :D. Cho em bít nơi nào mà không có lò bánh mì đi.

15. anhthuyen

Thích đã nhận:
    79
    Không biết được ở vùng sâu , vùng cao có lò bánh mì hay không ? Nhưng mùa lạnh thì ... gặp trở ngại rùi !

Người chơi n bể sau hơn tuần phải làm lại n bình lên men cũng ngán ngẫm đâu kém !

Theo cách dùng acid thì không phải thay mà cứ dùng đến khi nào CaCO3 tan hết , nhớ thăm chừng mức dung dịch trong chai đừng để tràn !

16. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tại sao mình không pha loãng HCL rồi cho chảy nhỏ giọt vô bình đựng san hô (chỉ có san hô thôi chứ không có nước)? Cách này sẽ kéo dài thời gian phải châm thêm axit để duy trì phản ứng.
    Cách làm này tương tự như bài hướng dẫn sử dụng dấm và bột soda mà anh Fahsailam đã nói: http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=665&highlight=soda
    Mời mọi người tham khảo.
    Còn việc pha loãng HCL tới mức nào để vừa an toàn cho mọi người vừa đảm bảo CO2 sinh ra đủ áp lực để vào hồ thì phải nhờ các bạn tính giùm, vì mình không rành về hóa.

17. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cách này anh Fahsailam từng đề cập rồi, nhưng có nhiều ý kiến cho rằng làm cách này lượng CO2 thoát ra rất nhanh, theo kiểu "bạo phát bạo tàn" gì gì đó ko nhớ rõ nữa.

Pha acid loãng ko có nghĩa là thời gian phản ứng chậm lại đâu =))

Còn n hồ như bạn jì nói thì làm theo cách của Mig29, chơi xen kẽ, tuần naò cũng làm một bình rồi nối vào, chứ ko fải đợi hết rồi mới làm cùng lúc n bình :D Qua đó lượng CO2 tiết ra cũng đều hơn.

Chơi cái jì chứ acid độc lắm, bác nào từng thí nghiệm acid HCL đậm đặc, thấy nó bốc khói chắc ko dám nghĩ =))

Miền núi cao xa ko gần lò bánh mì, thì xuống thành thị, mua gói men làm bánh của nước ngoài, một hộp 10 gói, một gói xài đâu được 4 bình á. Qua đây nên ko chụp hình cho hiệu được, thông cảm nhé :x

18. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Chú ý phản ứng có sinh nhiệt không, khả năng bình nước suối sẽ mau lão hóa và bị dòn vỡ ra rất nguy hiểm. Đề nghị ra đường Hàn Hải Nguyên (46 cũ) mua bình chuyên dụng đựng hóa chất, mức độ an toàn sẽ cao hơn

19. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    EM thấy tại sao các bác lại ko dùng bình xịt nước cho cây cảnh để chế Co2 nhỉ, bình đó khoảng 35k, chịu được áp suất khá tốt,rất kín mà quan trọng là rất vừa với bộ ống truyền Huyết Thanh mới chết chứ...với quá trình Co2 xảy ra mãnh liệt như của bác thì nên xài cái bình đấy,đến tối chỉ cần khóa lại là sáng hôm sau lại có Co2 nghich cả ngày,em dùng bình này với phản ứng lên men mà 1 tháng mới phải bổ sung đường là vì thế...........

20. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tieu_thao chụp vài tấm hình hướng dẫn mọi người làm bình CO2 bằng bình xịt nước đi. Mình không hình dung được giai đoạn gắn ống nối giữa bình và ống truyền huyết thanh. Phải sử dụng ống nối ntn? Bạn chụp luôn hình bộ ống truyền huyết thanh luôn giùm mình vì mình chưa thấy nó bao giờ.