Một chút chia sẻ về nuôi gà trên sân thượng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi chienvietthai, 1/8/12.

1. chienvietthai

chienvietthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Đại bàng hay gà tre????
    Sau 3 hôm được Kenvt tặng đôi gà hôm qua xảy ra 1 biến cố suýt mất gà tôi xin kể ra đây để các anh em nuôi gà trên sân thượng rút kinh nghiệm.
    Nhà tôi nuôi gà trên sân thượng gác 3 cao từ đất lên khoảng 14-15m, tường bao quanh sân thượng cao tầm 1,5m. Gà nuôi nhốt chuồng kích thước 45*60cm, chỉ thả gà khi cho ăn, hoặc lúc rỗi.
    Chiều muộn hôm qua 2 bố con về đến nhà, tranh thủ thái rau và mang lên cho gà ăn, chơi với 2 chú một lúc. Tầm 20h thì xuống ăn cơm. Khoảng 22h lên nhốt gà, không thấy con Konan đâu (con giai mình đặt tên con trống là Konan, con mái là Haibara). Mình đoán ngay là Konan đã bay xuống mấy nhà hàng xóm xung quanh.
    Hai vợ chồng cầm đèn pin, soi từng ngõ ngách mất hơn 1 tiếng đồng hồ mà chẳng thấy gà đâu.
    Cu Bon nước mắt lưng tròng: “Konan ơi, mày ở đâu”…..”Con đã định nhốt gà rồi mà nghĩ thế nào lại thôi”
    Cả nhà họp, lên kế hoạch tìm gà:
    1. Bố: Mai Bon đi học về, bố nghỉ làm, hai bố con mình đi tìm gà. (hiện cu Bon nhà mình đang học thêm buổi sáng).
    2. Mẹ: Sáng mai anh cứ nghỉ đi, em đèo con đi học.
    3. Bon: Sáng mai nhà mình dậy sớm 6 giờ đi từng nhà hỏi tìm gà, bố báo ông tổ trưởng đi, để ông ấy đi từng nhà hỏi gà cho mình.
    (Mình lo quá, hôm 1/5 bố ấy nhắc mình treo cờ, mình lại không treo chắc tức lắm, giờ làm sao mà nhờ).

Mình chốt phương án: Mẹ đặt chuông báo thức 6h , cả nhà đi ngủ sáng mai dậy sớm đi từng nhà tìm gà bằng được.
    Sáng nay 5h sáng bừng tỉnh vì nghe tiếng gáy quen quen, gáy đứt quãng như sắp hết hơi (Kona đang tập gáy). Mình chạy vội lên tầng thượng nhìn quanh mấy nhà hàng xóm – Đây rồi ông tướng đang đậu trên nóc nhà hàng xóm cách nhà mình 1 khoảng sân rộng tầm 25m, thế mà Konan vẫn bay lên tận mái, nhà này là nhà thờ họ, cao tầm 6-7m.

Mình chạy xuống gọi vợ: “dậy, con gà đang đậu trên nóc nhà ông Tuấn”. Mình lấy nắm gạo rắc gọi gà. BẬP BẬP mãi mà ông tướng không xuống cho. Vợ mình nhanh trí bắt con mái sang, hai vợ chồng BẬP BẬP khoảng vài phút nữa thì Konan bay xuống, may quá. Người Konan ướt đẫm sương, hai vợ chồng vội bật đèn sưởi cho cu cậu
    7h sáng Bon dậy, quá vui vì tìm được gà.
    Kết luận:
    1. Nếu thả gà trên sân thượng phải có tường hoặc lưới quây cao.
    2. Nếu quây không cao khi thả phải trông.
    3. Không nên nghĩ gà sợ bất kỳ độ cao nào :laughing:

Chúc anh em nuôi gà thật tốt, những người nuôi gà trên sân thượng cần cẩn thận đề phòng gà bay mất.
    Trên đây là trường hợp của mình, các anh em nào có kinh nghiệm đề nghị chia sẻ thêm để mọi người cùng biết.

2. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    ko phải trên sân thượng ko đâu anh , nuôi trong khu dân cư đông cũng bị vậy , lúc trước em nuôi gà tre , chỗ chuồng gà là cái nền nhà , xung quanh ngta xây nhà hết rồi , mình ở giữa , lúc cho gà ăn , con chó chạy ngang thế là nó bay tá lả , đếm lại thì mất 2 con , bay đi qua nhà người ta , gặp hàng xóm dể thương nữa ... qua nhà họ họ ko cho trèo lên mái nhà đuổi ... đợi tới chiều tối , hi vọng nó về ..... nhưng hi vọng nhiều thì thất vọng càng nhiều , 1 con bị bắt chuyển đi gần 15km ... nhờ quen nên nhờ người lớn qua nói chuyện con gà mới dc về . còn 1 con mất xác luôn .nên nuôi trong khu dân cư nên bao lưới kỹ lại , vì hàng xóm đôi khi ko như mình nghĩ

hongphongvl and chienvietthai like this.
  3. chienvietthai

chienvietthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Thanks taisaovayha? đã chia sẻ. Hôm qua 2 vợ chồng mình nghĩ sẽ có 3 kịch bản như sau:

1. Gà bị ai đó đi ngang qua bắt được mang về nuôi.
    2. Gà bị ai đó bắt về ngày mai sẽ thịt vì gà tre rất ngon. Cu Bon còn đoán: "giờ này người ta sẽ không ăn đâu vì người ta no rồi" - rất có lý.
    3. Gà bay lạc chưa ai bắt được, sáng sớm mai nó sẽ gáy và mình sẽ dậy sớm để bắt lại , kịch bản này là mình nghĩ ít xảy ra nhất vì chỗ nhà mình rất đông người qua lại(thực tế đúng kịch bản này)

4. hongphongvl

hongphongvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    em thích cái cách Con anh đặt tên cho Gà đấy !

chienvietthai thích bài này.