Một chút thắc mắc của người mới chơi

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi blue baby, 7/12/07.

1. blue baby

blue baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 1 chút thắc mắc mong các bác chia sẻ kinh nghiệm với em, bể thủy sinh nha em co set up Co2 nhưng lại không có bộ đếm giọt, em không hiểu như vậy có ảnh hưởng đến cây trong hồ không? hồ nhà em kích thước 60*40*40
    Em nghe nói phải để ống Co2 gần với chỗ xả nước của máy lọc để Co2 được thổi vào lá cây mới tốt đúng không ạ? hiện tại Co2 nhà em toàn nhả bọt lên mặt nước, như vậy có phải là phí không? một chút thắc mắc mong được anh em chỉ bảo em cám ơn nhiều

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn có thể mua thêm cốc hòa tan CO2 vào nước có bán tại các tiệm TS, với loại cốc này bạn sẽ thấy từng giọt chạy vào cốc để căn chỉnh, hồ nhỏ thì khoảng 2-3 giọt/giây là vừa.

3. blue baby

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác đã chia sẻ với em, hôm nay em đã làm như lời bác chỉ và đang chờ đợi kết quả, em nghĩ là sẽ thành công, cám ơn bác 1 lần nữa

4. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá heo xanh ơi cho mình hỏi mình xài c02 theo cách tự chế của VIO có thay đổi 1 chút là dùng men bánh mì và đường thấy bọt c02 vẩn bay lên rất tốt mình có xài cốc trộn nhưng mình ko biết là loại c02 này có tốt ko và xài liệu có ổn ko 1 bình tự chế như vậy mình xài dc 5 ngày thú thật là ko phải mình ko đủ điều kiện để mua 1 bình c02 nhưng mình rất ngại và sợ khi xài loại bình bằng kim loại này ( vì mình bị tim ) với lại nhà có trẻ em mà nó lại rất nghịch nên mình ko dám mua bình c02
    theo mình thấy thì ngoài loại cỏ dùi trống ra thì các loại rêu và dương sỉ vẩn phát triển bình thường nhưng cũng ko gọi là tốt lắm mình xài nền ADA mua ở APT 10 kg cho hồ 60 cao 40 có xài quạt nhiệt độ lúc nào cũng ko cao hơn 27.c
    mong dc cá heo xanh giúp tư vấn hồ mình như vậy thì làm sao dể cây cối dc tươi tốt
    xin cảm ơn bạn
    ah... hồ của mình setup đã gần 1 tháng vậy thì cây cối đã thật sự phát triển chưa?

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @DP: trên 4r mình cũng nhiều người dùng CO2 tự chế mà bạn, nếu thấy bọt vẫn ra đều, mịn thì tốt rồi...hồ mới 1 tháng thì chưa thể nói gì được, nhất là với những loại chậm phát triển như rêu, DX...ngoài CO2, dinh dưỡng, nhiệt độ ra còn nên chú í nguồn nước, ánh sáng nữa....

6. blue baby

Thích đã nhận:
    0
    hôm nay mình dời hồ ra gấn cửa sổ để coi có tác dụng gì không, mình cảm thấy để trong phòng hoài ánh sáng không vào được làm cây cối có màu không được đẹp, mà chỉ sợ tui rêu hoành hành thôi, nhưng ma cứ thử coi sao hihi

7. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    CO2 các bác tự chế ra có đều k vậy, của e sao ra k có đều. khi lắc thì ra nhiều còn k chẳng thấy ra j cả.

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Nếu có điều kiện thì nên dùng co2 nén trong bình vẫn tốt cho cây hơn, còn dùng co2 tự chế chỉ được cái là rẻ thui không bằng đâu bạn ui

9. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    co2 mình tự chế = men làm bánh mì va đường theo công thức 5 muỗng đường loại muỗng ăn súp + 1 muỗng vun men bánh mì hoàn tan với nước ấm độ vào chai trà xanh loại 500ml bọt c02 trong 5 ngày đầu lên rất đều
    bạn phải chú ý các mối nối dây và mua loại dây tốt lâu lâu kiểm tra xem có xì ko
    sau 5 ngày lắc lên xài vẫn tốt nhưng mình nghỉ là nên làm bình khác
    cảm ơn bạn HOANG2968 đã góp ý song như mình đã nói ko phải mình ko đủ điều kiện để mua bình c02 nhưng mình bị ám ảnh với loại bình kim loại này( vì gan mình thì bé còn quả tim đã bị chỉnh sửa lại vài lần ...hiii...)nên mình mới xài loại tự chế cho an toàn. mình có cùng suy nghỉ với bạn xài bình c02 vẩn tốt hơn tự chế