Một chút thắc mắc nhỏ

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi DingCuong, 13/10/07.

1. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bác cho em hỏi làm thế nào để biết được cá mái đã sẵn sàng cho việc mây mưa :D .Em có 2 con mái bụng cứ màu vàng của trứng nhưng bụng của chúng chả to j cả ko biết làm thế nào để nhận biết bây h .Mong các bác giải đáp giúp em .Thanks các bác

2. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn cho cá mái với cá trống kè nhau, nếu cá mái bụng vàng ửng và có sọc dưa là chúng muốn abc rồi đấy, sau 2 ngày cho vào hồ ép. Không nhất thiết là bụng cá mái phải to, nhưng nếu chọn những con mái bụng to sẽ cho ra bầy con đông đúc nhất.
    Chúc bạn thành công

3. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Còn có cách nào khác ko hả anh ???Tại vì như những con cái màu đỏ hay là màu trắng như của em thì khó nhìn lắm anh ạ.

4. hiepsoi

Thích đã nhận:
    4
    theo mình có lẽ nếu quan sát kỹ vẫn thấy rõ thôi, khi cá trống ke nếu cá mái không sợ bỏ chạy, đồng thời nghiêng người theo cá trống là đã chịu trống rồi. Thực ra cá mái nếu chưa đẻ lần nào hoặc mới đẻ 1 lần cách đây 2 tuần thì sau 2 ngày ke nó sẽ chịu trống thôi, trừ phi con mái quá dữ ( mình nghĩ những con mái dữ không rơi vào các màu nhạt) hoặc con trống không nhả bọt làm ổ thì coi như hỏng.
    Bạn có thể tham khảo cách ép cá của anh Cedric, đây là cách rất hay và khoa học, tránh tổn hại cho cá bố mẹ, nhưng với điều kiện nguồn thức ăn phải luôn sẵn sàng.
    Chúc thành công.

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hi hi tôi vừa ép cặp cá chọi. Quẳng cá trống và mái vào 1 cái lọ đường kính khoảng 15cm. Lúc đầu hai con múa may quay cuồng rồi con mái giở thói du côn bụp con trống vài phát, con trống chạy phi ầm ầm vào thành lọ. Tôi chán quá cứ để kệ đấy mà giờ thấy ổ trứng to tướng rồi.
    Theo như các bác nếu quan sát kĩ quá chắc đã vớt cá mái ra và ko thành công.
    Nói chung cái gì cũng tương đối thôi ko có cái gì là chuẩn mực cả.

6. hiepsoi

Thích đã nhận:
    4
    theo tôi thì không phải vậy, gặp những trường hợp như vậy vớt cá ra là để tránh tổn hại đến cá( vây rách, mù mắt...)và có thể chơi + ép một thời gian dài nữa, mình có 1 con mái do cá trống hung bạo quá nên sau khi ép em mái chỉ còn có 1 mắt. Chọi cảnh muốn chơi lâu thì khi ép nhất thiết phải cho ke nhau 2 ngày, hoặc bạn có quá nhiều cá đẹp thì lại là vấn đề khác, cho vào ép luôn cũng được.

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    =(( Cá ai mà chả tiếc chứ. Nhưng đã xác định ép là coi như hỏng vây ...Mình có 1 cặp HM cho ke đến 8 ngày nhưng khi bỏ vào rốt cuộc con trống vẫn bị con mái đánh rách vây và đánh bật ra khỏi ổ trứng (trong lúc con mái chưa hết trứng).
    Vì vậy dù có cho ke và quan sát kĩ nhưng khi thả vào chỉ 1 giây con mái hăng tiết là rách ngay bộ đuôi cá đực

8. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    phần lớn khi cho ép thì con rách vây là con mái chứ hổng phải là con trống đâu bác àh nếu bác thả vào thấy con mái bị con trống rượt cho te tua thì bác bắt con mái vào 1 cái lọ và để vào hồ ép cho nó kè nhau thêm sau khoảng 2 ngày nữa thì cho vào hồ ép lại ( tổng cộng 4 ngày cho kè nhau ) thì lúc đó con mái có xòe vây và thường sau đó con trống rượt con mái te tua chứ những con trống bị rách vây thì coi như khó đẻ đợt này rùi vì mái ko chịu
    nên thay trống khác nhưng vẫn ép đc mặc dù mất thêm độ 2, 3 ngày mới thành công
    còn việc nhận bít bụng cá có trứng ko thì nếu cá đói bụng cá sẽ hiện lên màu vàng rõ rệt của trứng hoiặc nếu ko bác nhìn từ trên xuống thấy bụng cá phình khác thường so với đầu và khi bơi có lảo đảo kiểu lắc lư ấy thì là nhìu trứng rùi
    nhưng nếu ít trứng bụng ko to có màu vàng thì vẫn cho đẻ đc bởi nguyên tắc còn trứng là còn đẻ mà chỉ có điều ít hay nhìu
    có nhìu con đẻ xong bụng vẫn to bởi chỗ trứng còn lại chưa chín hoặc nó bị con trống rượt mệt quá nên nằm góc hồ

9. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đâu càn phải thấy cá bụng to, có con chửa phải nhìn từ trên xuống mới thấy to, có con thì lại nhìn ngang mới thấy to

10. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Thưa các bác theo em nghĩ thì khi nào trứng cá chín hết rồi mới ép được chứ .Còn nếu mà trứng chưa chín được hết thì ép nó chỉ được 1 ít thui đúng ko các bác???

11. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    chính vì thế mới cho kè với con trống để cho trứng mau chín mà bạn :D

12. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Hic các bác ơi ko hiểu sao con trống nhà em lúc cho nó kè nhau thì hăng thế thế mà lúc cho ép thì chả thèm nhả bọt j cả .Làm thế nào bi h hả các bác

13. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Phải phân biệt rõ ràng giữa bụng to vì ăn hay vì trứng,đợt ra HN vừa rồi mình có mang một em mái,bỏ quên trong KS 4 ngày..đói méo mỏ,vậy mà khi gặp cá trống bên nhà Lợi-Yến thì bụng nổi rõ một buồng trứng lên...trong khi bụng thì xẹp lép

14. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    :crying: Các bác ơi làm thế nào bây h con cái nhà em nó mau chiến quá chú đực bicolour nhà em đã bị te tua còn ko nhả bọt ,vì vậy em lại bắt con màu xanh vào nhưng nó nhả có tí bọt rùi hum nay vây của nó gần như trụi rùi die :crying: :crying: :crying: làm thế nào để trị cái bệnh vũ phu của con cái này bây h hả các bác ~X( ~X( ~X(

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Thả ra sông thôi. Trước khi thả nhớ bảo mình để mình đến vớt :laughing:

16. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo em bác kiếm 1 con chọi ta hung hung tí để nó tẩn con mái kia 1 trận cho chạy hẳn rồi thả vào hồ có sẵn cá trống muốn cho ép thử xem còn nếu ko đc nữ thì Thả ra sông thôi. Trước khi thả nhớ bảo em để em đến vớt:blushing: