Một chút thắc mắc về Anubias

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi trucxinh, 10/9/06.

1. trucxinh

trucxinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay khi thơ thẩn đi trong vườn nhà, trucxinh phát hiện có một cái cây trông y hệt như hình anubias của anh Blue_dolphin:
    Nó mọc thành một cụm nhỏ khoảng 4,5 lá lớn gần bằng bàn tay. Nhưng nó không mọc trong hồ hay đầm lầy, mà bám rất chặt vào cây tùng cổ thụ nhà trucxinh. Không biết anubias có thể mọc cạn như vậy được không nhỉ? Quan sát kỹ trucxinh thấy rễ của cái cây này ko giống như cây trong bài của anh BD, nó rất cứng, mọc riêng lẽ ko thành chùm, ko phân nhánh( có thể là do sống bám nên thoái hóa chăng?). Rất tiếc không có máy chụp hình nên không post hình lên cho mọi người xem được.
    Khi một cây mọc cạn muốn nó ra lá nước thì phải làm sao nhỉ?
    Trucxinh đã nhổ nó ra, cắt bớt lá chỉ chừa lại hai cái, rửa sạch rồi buộc vào hòn đá tròn, thả vào hồ cá nhà trucxinh xem thử. Trucxinh chỉ sợ nó quen sống trên cạn nay đem nhúng xuống hồ thì bị rữa mất. Thôi ráng chờ một tháng nữa xem kết quả. Chẹp, mong quá!!

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ trúc xinh: Không phải là Anubias đâu vớ...Blue đoán là TX tìm thấy 1 phân nhánh của họ Vạn Niên Thanh, chuyên sống bám lên cây thân gỗ (kiểu tầm gửi). Blue còn thấy 1 loại lá rất to như đường kính tới 50cm mọc bám trên tường 1 ngôi biệt thự...loại này TX có thể cắt cành cắm vào lọ lục bình chơi quanh năm.
    Ủa thế chưa qua AT lấy anubias sao?:D

3. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Hờhờ, thế hỉ? Thế là trucxinh mừng hụt rùi í nhẩy? Thui cứ để đó, theo dõi chơi xem sao đã. Àh anh BD cho em hỏi, cây đang trên cạn ( có thể trồng như thủy sinh)muốn nó ra lá nước mà ko rữa thì phải làm sao?
    Còn câu này hơi lạc đề vô duyên:D nhưng lười post bài mới quá nên muốn hỏi anh luôn. Hôm trước trong cái bài rong không cần nền anh có giới thiệu về anubias, rêu cá đẻ, rong tản sừng hươu và dương xỉ. Em đọc thấy thích lắm, vì ko có thời gian nhiều để chăm chút nên em nghĩ chắc là phải xin ít rêu cá đẻ về...ngâm cứu thử. Anh có biết ai có sẵn ko? Em ko có phương tiện đi lại nên cần biết chính xác nơi nào có rùi vèo đến mua ngay, chứ ko thì...kẹt lắm. Cám ơn anh nhìu!:D
    Hihih, anh cứ trêu em mãi!:blushing:

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Tùy từng loại cây em ơi, cây nào "biết bơi" thì dìm xuống nước mới không "chết đuối"...:D vì thế nên trước khi định cho cây nào "tập lặn" thì em phải tìm hiểu trước..chứ không thì thành "dưa chua" mất...:D
    Còn rêu cá đẻ thì anh mới nghe tin bên APT đang có hàng, em PM cho cụ Fah xem sao, hoặc ráng chờ vài tháng nữa anh ươm thành công sẽ chia cho em 1 ít lấy thảo nha...:D
    Thân,

Last edited: 10/9/06
  5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    call me...
    tình nguyện làm xe ôm miễn phí cho...hehehehe
    Rêu cá đẻ tớ cũng có nì...đang ươm...:D

6. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    anh cũng có nè trúc mập ơi....cả anubias lẫn rêu cá đẻ và các loại khác xinh đẹp hơn....pm hoặc chat : mxuantung

7. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    anh cũng có nè em ơi! anh có nhiều loại xinh đẹp lắm. Cái gì cũng có ngoại trừ mấy loại không có thôi. He he he

8. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Trên lá cây ráy của em trước bị rêu nâu phủ kín, giờ nó móc rêu xanh lè nữa, phải làm sao đây các bác ?

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Công có nuôi bống vàng không? loại này ăn rêu trên lá ráy và lũa rất tốt, hồ 80cm thì thả 1 con bé tí thui nhá...mà hình như anh đã nói Công là chuyển vị trí cây ráy vào góc khuất hay gầm khối lũa để tránh rêu, nó kị AS mạnh...

10. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn bác. Bể em ko nuôi bống, mà em chả biết chuyển vào đâu nữa, chỉ có 2 tảng đá phơi ra giữa trời (em gắn nó lên 1 tảng), thấy bảo cây này ko vùi được dưới nền phải ko bác.
    Có khi mai em điều nó vào góc, nhưng thấy nó đậu trên hòn đá đẹp lắm.

11. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Những loại ráy nói chung, thích hợp trồng những chỗ ít ánh sáng( dưới tán cây lớn, trong góc bể..v.v). Trong bể của Mig, những cây Anubias nào trong bóng râm vẫn xanh tốt nõn nà, những cây nào hứng trực tiếp ánh sáng thường bị rêu lấm chấm. Tất nhiên không ảnh hưởng nhiều đến cây, nhưng có cái lạ là hay làm...xốn con mắt :)

12. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Thảo nào thấy "Tài tử" dập dìu trong Box này,hóa ra có "Giai nhân" Trúc xing ở đấy,hehe,dạo này có Trúc Xinh ở đâu,là ở đó không khí nhộn nhịp,vui vẽ,sống động hẳn lên,làm già này cũng thấy như trẻ lại cả vài mươi tuổi,kekeke.
    Nhân tiện đang là chủ đề Anubias,bà con cho KKK hỏi tí với,số là mình vừ đuợc sở hữu một bụi Ráy (ko chắc lắm),về hình dạng,màu sắc,rễ,thân,lá....nó chung rất giống,nhưng lá thì rất to,to cở 4 ngón tay nguời lớn cơ, có loại Ráy nào lá to cở vậy ko các bác ??

13. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Chắc là loại Giant Anubias :D
    , anh đưa em về trồng thử xem...được em báo với anh là "đã trồng được" :D

14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @kkk: Lão tưởng trẻ thêm vài chục tuổi mà bon chen nổi á...nhầm to:D, lúc đó TX nói "bé ngoan ra chỗ khác chơi nhá...chị thương!"
    Bụi của lão vẫn là ráy(tí nữa wên viết i...) dưng mà nhân sao vật vậy nên về nhà lão nó to đùng ra thế đó...:D

15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    À,chắc ddhuan nói đúng rồi,chắc là loại Ráy khổng lồ rồi,hehe,nếu nó nhảy con,anh sẽ gọi cho ddhuan nhá.
    Blue ơi,nói là nói vậy thôi,chứ trẻ ra vài muơi tuổi,tôi vẫn ko thể nhí nhảnh bằng chú được mà,keke,ko biết lúc đó Trúc Xinh có bảo "..ra chổ khác chơi.." hay ko,chứ hôm gặp nhau ngoài Tao Đàn thì anh em nói chuyện hơi bị vui đấy,Blue biết ko nhểy,hihi.

16. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Cập nhật thêm về cái cây " tưởng là anubias" của trucxinh. Hôm nay nó nằm trong hồ trông vẫn rất ổn( nếu ko bảo là đẹp,hehhe:D ). Rễ và lá vẫn chưa có dấu hiệu bị rữa, thậm chí trucxinh còn phát hiện ra một cái rễ nhú dài thêm màu trắng chứ ko đen như những cái cũ. Nói chung là vẫn an tâm, hehe.
    @ddhuans: thankx anh nhìu nhìu nhá, thế nào cũng có lúc em nhờ anh chở đi mua đồ setup một cái hồ đầu tay. Í nhưng mà "vợ " anh thì sao ạ, chết thật em phải xin phép "chị ấy " trước khi nhờ anh làm xe ôm mới được, hhehhe.
    :crying: , nỡ lòng nào anh kêu trúc mập, em ốm như mắm vậy:D , ko tin anh hỏi anh KKK thử xem. Em sẽ PM cho anh ngay, về mấy cái cây í mà.
    Anh ơi, em thấy anh vẫn "phong độ" lắm mà:applause: , chưa già đâu:D , anh khỏi lo!

Last edited: 12/9/06
  17. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Trucxinh đừng buộc vào hòn đá tròn như vầy nhé ! Chọn hòn nào có hình dáng lạ lạ một tí !
    Muốn nó ra lá nước thì phải thả vào nước , hôm nào có lá nước cho anh em tới xem với nhá ! Mong lá nước quá đi mất ! Chắc lúc đi kéo cả họ hàng cùng đi quá !

18. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    =)) =)) =)) , ko em chẳng có hòn đá nào tròn đến thế đâu:laughing: !!!
    Cho em hỏi là lá nước nó trông như thế nào:confused: ? Em chẳng biết khi nào nó hoàn toàn chuyển sang sống "nhúng nước" cả. Với lại...hình như cái cây đó ko phải là ráy đâu, nên...chắc nó cũng ko sống được lâu dưới nước qua anh ạ.

19. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    đúng là dzà mà ham dzui....trẻ gọi là dzà dzịch ấy.....
    Cái này em cười đau bụng quá gồi....
    Trong đó chắc có em...........

20. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Lá nước trông như lá trầu , hôm nào cây ấy không sống được thì mang tới một mâm trầu luôn !:laughing: