Một chuyến bẫy gà rừng ở Ea'hleo Daklak

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Ông già nam bộ, 10/1/12.

1. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    Tuần trước mình có hẹn với mấy anh em diễn đàn đi bẫy gà rừng nay post một số hình cho anh em xem chơi
    Đường vào bãi đánh.

Gà mồi
    Bẫy được một chú

[​IMG][​IMG]
    Hình cả nhóm đi bẫy gà
    Chụp với một người đồng bào.
    3 chú cháu

Last edited: 10/1/12
  2. nhocalone

nhocalone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    phong cảnh hữu tình,dắt theo 1 em gà nữa thì ôi hỡi trời đất,rụng rời tay chân

Ông già nam bộ thích bài này.
  3. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Chú gà mồi của bác nhìn xa y như gà rặc :applause:, các bác cho em hỏi nghe nói bẫy gà thì đánh sáng sớm chứ đánh trưa nắng vậy cũng được à?
    con gà bổi này sao có bộ đuôi rối bời vậy bác nhỉ? gốm! lại còn biết sử dụng ống nhòm để tìm thức ăn nữa chứ :laughing:(hình gần cuối).
    Chúc mừng các bác, theo em dự đoán con bổi này mà để nuôi thì sẽ mau dạn, mau sung
    huhu cả đời em chưa được 1 lần được tận hưởng cảm giác này trọn ven :crying:

Ông già nam bộ and garungrac like this.
  4. garungrac

garungrac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    cuộc đời vẫn còn dài lắm bác a ơi hjhj muốn tận hưởng cảm giác này thì lúc nào bác sơn đi thì a xin theo chứ có khó j đâu hehe
    chuyến đi này thật thú vị,đc ngắm cảnh đẹp, đc giao lưu với những con người thân thiện. chúc mừng bác sơn a vũ và a tâm đã có 1 chuyến đi thành công.............

hcongthuc and Ông già nam bộ like this.
  5. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Bãi đánh này đẹp quá bác ah. chúc mừng bác nhé! cháu cũng sẻ cố gắng sắp xếp 1 chuyến.

hcongthuc thích bài này.
  6. thanhgec

thanhgec Active Member

Thích đã nhận:
    176
    Chúc mừng chú Sơn và các anh em nhé, con gà bổi còn tơ quá.
    Hôm thứ bảy vừa rồi cháu cũng đi đánh, trời gió nên gà rừng cũng không căng lắm, bắt được 2 con gà già nên cũng phải dùng mẹo mới bắt được.
    Clip quay bằng điện thoại, một tay quay, một tay gỡ gà nên hình hơi rung:
    http://www.youtube.com/watch?v=1VW8xkqo4G4&list=HL1326187475&feature=mh_lolz

Hôm đó còn bắt được hai chú cu đất nhưng trưa con mồi bị dính bồ cắt, cả buổi chiều nín luôn, may mà chưa bị thương tích, hôm nay đã gáy gù lại rồi nhưng chắc là không chiến đấu được nữa.

7. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    Bác sơn ơi!!! A thanhgec cũng làm ăn đc ghe nhi...thời tiết như vậy Bác Cháu mình đi xe cả buổi trời mới tóm đc e tơ mà A tóm đc 2 e luôn chứ...Chúc mừng A thanhgec nha.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:34 PM ----------

Bác Sơn, A Vũ....A thanhgec cũng là ăn đc chứ thời tiết như vây là a tóm đc 2 chú luôn...3 thầy trò mình đi xe mõi cả người còn sắp bị té nửa chứ mà chỉ tóm đc 1 e tơ thôi...

8. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    Thân chào các anh em mê gà rừng ! chào Thanh . dù đường xa nhưng được giao lưu cùng Tâm bác và Vủ thật là vui khi nhìn thấy Tâm cùng gia đình ân cần đón tiếp như người thân từ xa mới về thât cảm kích .lại còn được giao lưu cùng anh em trong hội chim cảnh (Tâm là chủ xị ) thật thú vị và hoc hỏi được nhiều kinh nghiêm...chỉ tiết 1 điều thời tiết không thuận lợi cho lắm ... trời thì rét ..gió thổi mạnh đến nồi gà mồi đứng` còn không vững..gà rừng thì không sung ... (gà rừng còn rất dầy ) mất 1 ngày mà không đánh được chú nào cả. chỉ tội cho con xe của Tâm phải cõng 3 sát thủ trèo non lội suối để tìm kèo đánh. hôm sau xuất phát thì gió lại nổi lên và lạnh cóng nhưng anh em vẩn đí .đi ngang chổ Tâm đánh được con 3 kẻo phát hiện 1 con gáy giọng còn tơ .a Vủ liền ra tay ngay..mình và Tâm tiếp tục tìm kèo khác .đi khoãng 800m phát hiện 1 chú gáy dưới triền đồi. chú cháu tìm 1 nơi khuất gió có bụi tre rất ấm kèo liên cắm 2 tay giò 1 sàn 1 thủ xong .nhìn không an tâm mình nói Tâm cắm thiêm 1 bộ giò bên trái . mồi gáy khoãng 5 phút gà rừng đáp lại nhưng rất xa chổ gáy củ . 5" rồi 10" mồi gáy bổi lặng thinh bổng nghe tiếng gà mái la .. rồi 1 chú trống bay lại vổ cánh thị uy chạy vảo ... vậy là tóm được 1 chú còn rất tơ chưa ra 2 cọng lông phụng nửa. 2 giò bị tròi chặt bởi 4 cong giò..dính ngay bô giò thủ bên trái .do VỦ phải về đi làm , phần gió quá nhiều nên mình và Vủ quyết đi về hẹn qua tết lên làm 1 chuyến nửa hy vong sẻ thu hoạch tốt hơn.. Một chuyến giao lưu đầy thú vị và nghỉa tình......cám ơn diển đàn cho tôi thêm nhiều người bạn tốt...thân chào.

lethanhdong, ducttxd and phamngoctam like this.
  9. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bữa đó xui cho mình lại đánh ngay kèo e gà tơ mới nổi, vừa nghe mồi gáy là biến mất tiêu (ngay chỗ bác Tâm đánh con 3 kèo), mình quyết định dời kèo gần hơn nhưng ko hiệu quả đành ra đi tay ko!!! kèo thứ 2 lúc 8h30, vừa cắm giò xong thì gió đùng đùng nố lên gà mồi đứng ko vững nhưng vẫn gáy liên hồi, gà rừng trả lời mà ko dám chay ra, mình đành nằm "ngủ" chờ.... nhưng gà rừng vẩn bặt vô âm tín. Đến 10h đành rút về, đây cũng là kèo cuối cho 2 ngày giao lưu với bác Tâm. Nhưng trước khi về mình cũng kịp đánh được 1 e tại nhà bác Tâm...

10. lethanhdong

lethanhdong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chuyến đi đầu tiên mở màn cho tinh thần giao lưu của anh em. Chúc mừng 2 chiến hưu đi đầu !
    Nhân đây anh Tâm chia sẻ kinh nghiệm nuôi gà rừng rặc mới bẩy về cho em tìm hiểu với. Em gà mà em bắt mang về trùm kín lồng cho nước, ngô, đậu phộng vào mà 2 ngày đầu này nó chưa tự ăn được. Nên em sợ em nó tuyệt thực để giữ lòng trung thành với núi rừng nên em đành phải ép em nó ăn ngô và cho uống B1. Hichic không biết hôm sau em nó có tự xử được không nữa. Các bác vào chỉ giáo cho em với. Thanks

11. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác Đồng thử cho e gà mái nào nhỏ nhỏ vào để e nó bắt chước ăn và ko bị stress, chúc bác thành công nhe

lethanhdong thích bài này.
  12. CN.HUY

CN.HUY Moderator

Thích đã nhận:
    3,662
    cái zụ này zuj lắm đây nha, hum nào rảnh phải đi đánh gà rừng lại thôi, để giải stress. thank bạn đã chia sẻ.

13. lethanhdong

lethanhdong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cảm ơn anh Vũ nhé, lúc sáng em mới chạy ra tiệm kiếm một em f2 về thả vào. Thấy em nó cũng dạn và bắt đầu ăn theo em gà mái rồi. Mong là em nó ngày tốt đẹp

14. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Những hình ảnh chân thực và sống động niềm đam mê !

15. Manhkk

Manhkk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Xin chúc mừng chú Sơn và ae đã một chuyến đi vui vẻ và ý nghĩa. Chúc cho tình ae trên diễn đàn ngày càng ngắn kết tình ae hơn. Tuy thành quả ko nhiều nhưng cũng chúc Chú Sơn và ae. Thân ái