một chuyến đi Đà Lạt, "lụm" miễn phí 1 hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi Henry NhaTrang, 23/10/07.

1. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chào cả nhà,
    mình là thành viên rất mới .Trứoc giờ chưa có bài vở gì đóng góp cho gia đình thủy sinh tụi mình hết.
    Nhân dịp đi công tác lên Đà lạt ( mình sống ở Nha trang city) 3 ngày. Đi qua Di Linh, Bảo Lâm, rồi đến Đà Lạt, mình đã thu thập đựoc rất nhiều đá đẹp, lũa và cả rêu nữa.
    Mình bát đầu đi từ sáng, đến trưa thì đến nhà máy thủy điện Đa Nhim
    [IMGO]http://aycu31.webshots.com/image/32710/2002779461288204104_rs.jpg[/IMGO]
    Nhìn trên cầu bổng thấy ,... dưới bãi cát ven sông có 1 .. 1 cây lũa, các bạn nhìn gần sát vào đi, nó giống con gì ý nhỉ, mình thì thấy giống, giống .... con qu..á..i vật quá
    Đây là đập nước tràn , rất hùng vĩ mình đứng xa vậy mà vẫn nghe nứoc chả ầm ầm như sấm ngan tai vậy
    Ở Lộc thắng-Bảo Lộc, mình đi ngan qua căn nhà này, trời ui... đá nham thạch các bạn ơi, nhiều đá đẹp ghê
    Nhìn gần tí nữa
    Mình vào tham quan khoảng 3 phút, rồi chọn 2 em nhỏ nhất, to chừng bằng 1 tờ giấy Ã, cột vô yên xe, vọt
    Đi tiếp 3km, em thấy ... em thấy... thấy cái gì các bác biết không, em thấy 1 vườn chè tươi, xanh mát mắt luôn, em dừng lại. Khoan, các bác nói em lạc đề thủy sinh rồi chứ gì, không đâu !!~X( :-*
    Em đứng lại chộp vài pô vườn chè, tình cờ thấy 1 dốc thoai thoải, đất sét đổ lè, và bên dưới lớp đất đỏ lè đố khoảng 2 centimet thôi, là... là... sạn nham thạch, hehehhehe. Mừng hết biết luôn. Các bác biết không ở nhatrang tìm giống sỏi này mù mắt cũng chưa thấy chứ đừng nói mờ mắt. Có cả nhwxng cục đá nham thạch nhỏ cỡ bán tay nữa. nhiều lém các pác ơi
    Em đi tiếp lên Đà Lạt
    Thấy 1 vách đá trần, bị lỡ núi sát ngay bên đường, rất khả nghi, giác quan báo cho em biết sẽ có rêu, em thắng xe wave alpha lại 1 cái két....
    Y như rằng, rêu lạ nè bác ơi,
    Coi đã cái rêu đó, mình bỏ vô bị 1 ít . Rồi đi tiếp

2. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    Lên đềo, đèo Pren, ... dừng nữa
    Thấy trên cái vách đá kia không ?, rêu đó , dương xỉ đó.... thấy quen quen chưa các bác
    cây móng tay phải không ta
    Dương xỉ lá to
    (Microsorum pteropus)
    cây này lạ quá không bít là gì, mà nó mọc lên twf 1 vạc rêu, hy vọng 1 em mới được phát hiện trong làng thủy sinh, được phát hiện bởi Christopher columHenry nhatrang
    Mình đi tiếp sau khi đã xin 1 ít từ thần đèo( ý nói đèo Prenn í mừh)
    mình vào Tp Đà lạt rồi. thấy bên vỉa hè có 1 khóm cỏ dại , giống họ nhà Rau má lém, không bítt có phải là em nuôi của Rau Má lá tròn không đây,
    các bạn có để ý thấy ống màu trắng thẳng lên không, cây trụ điện đó. em thủy sinh này không bám đá nham thạch, không ôm anh gỗ lũa, mà lại yêu và bám riết, rao thân gửi phận cho anh Điện Lực EVN, chắc là ẻm muốn có 1 chân trong công ty Cổ phần Điện lực VN dây mà. Đúng là thời buổi này cổ phần cổ phiếu hấp dẫn thiệt, cả cây cỏ cũng ham nữa là người.
    Em này mà lớn lên, thì các bác biết ra sao không. sau khi cưới cây cột điện, cô ả "khai hoa nở nhụy" " vượt cạn" và 1 đàn nhóc xinh tươi thế này nè,..... Nhìn đã không
    Chia tay em này, thì mình kiếm khách sạn, mình tạm nghỉ bước.
    Nhật ký thủy sinh này sẽ tiếp tục cập nhật vào ngày mai...
    Để kết thúc hôm nay, mình up lên đêm đầu tiên của mình ở Đà Lạt, hình này mình chụp trước nhà thờ con gà. bye hẹn gặp lại ngày mai !!!!! C U late
    P/s behind scence : Để thực hiện diảy này mình đã rất lạnh vì mưa, lại quên đem áo lạnh. 1 lần bị Ô tô lao vào xém tông trên đèo trong khi thắng gấp để dừng lại trước vách đá rêu.

3. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    trời đất bác này tận dụng gê thôi mai e cũng làm 1 chuyến đi nha trang để làm lại cái bể cá nhà em mới đuợc ^^!

4. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Quá đã. Picnic sưu tầm cây thủy sinh. Nhưng a đi một mình a`h.Buồn chết

5. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    chà em cũng khoái vụ này wá , có dịp em cũng muốn giống bác nhưng nghĩ một mình một ngựa sắt chuyến này cũng cừ khôi bác nhỉ

6. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mình củng đang ở Đà Lạt nè. có rảnh Alo Cho mình liền nhé. uống cafe chơi.
    ĐT: 0913722213

7. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Hình như bạn lộn các địa danh của Lâm Đồng mất rồi !
    Có đường qua từ Nha Trang qua Di linh nhưng tiếp đến Đức Trọng và Đà Lạt, Bảo Lâm là địa phương giữa Bảo Lộc và Di Linh.
    Thời gian mà bạn đi từ Nha Trang đến nhà máy thủy điện Đa Nhim chắc chắn là bạn không bao giờ qua Di Linh kịp và đến Đa Nhim chỉ khi đi đường tắt bạn mới đến kịp Nha Trang - Đà Lạt khi đi qua Đơn Dương sẽ là 70 Km nhưng có 2 đèo rất khó đi, do đó với quãng đường đó bạn sẽ mất 1 buổi là đương nhiên với thời tiết mưa bảo hiện nay. Còn bạn đi từ Nha Trang muốn vào Di Linh phải qua Phan Rang, Di Linh, Đức Trọng, riêng Di Linh - Đà Lạt đã là 155 Km đó là đi dường đèo Pren nếu đi đường Đơn Dương (quẹo ngã ba Finôm) thì phải cộng thêm 60 Km chưa kể thởi gian leo đèo Đơn Dương gấp đôi so với đèo Pren và đoạn từ Nha Trang - Phan Rang - Di Linh.
    Vườn chè bạn thấy sẽ không ở Đức Trọng mà là ở Cầu Đất.

8. ChuCaNho168

ChuCaNho168 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đã wa bác ơi :blushing: ,đi một chuyến được 1 cái hồ;) ,đi 10 chuyến chắc hồ đầy nhà:D

9. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chắc Bác còn độc thân ! :laughing:
    Sướng thật, nội nghĩ đến chuyện 1 mình 1 ngựa là đã thấy phê gòi !
    Em còn Gấu mẹ, Gấu con chả đc đi đâu :crying: :crying:

10. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    Mình làm xong chuyện ở Đà lạt phải về lại Nha Trang ngay để đi làm ở Văn phòng, không ở lại lâu cùng bạn uống cafe, tiếc ghê. Hẹn bạn tháng sau nghen Khanh 123.
    Thân.

11. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    Hi ban Jambon! :)
    Đầu tiên mình cảmown bạn đã xem bài của em.
    Thứ hai,em xin lỗi bạn đã không nói rõ lộ trình của mình.
    Số là chuyến đi này mình đi công tác. Calenda công tác của mình là như vầy: Nha Trang->Phan Rang->Đơn Dương->Ngã 3 Phi Nôm->Đức Trọng->Di Linh->Bảo Lâm-> quay ngược lại Đà Lạt bằng đường Di Linh->Đức Trọng->Ngã 3 Phi Nôm -> Hiệp An->Đình An -> Prenn.
    Giải thích dong dài, mong bạn hiểu cho.
    Vườn chè mình nhặt đá,sạn nham thạch là vườn chè công ty chè Minh rồng, đích thị là ở Lộc Thắng-Bảo Lộc.

12. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    diepthanhdien thân,
    anh có gia đình rồi ah, "sướng chưa " hahahah ?!!
    ai bảo hồi đó không yêu thủy sinh chi,ai biểu yêu con gái làm chi !!! b-(
    Em chắc là cũng sắp như anh rồi, khoảng 2 năm nữa !!! nên bi chừ phải tranh thủ thôi anh àh.
    anh nhình trong ảnh đi, em còn trẻ lắm, nên đi xa được. Bố mẹ cũng lo lắng khi em đi xa lắm, nhưng em cứ đi, đi 1 mình cũng sợ , nuhwng đi 1 chuyến như vậy thấy mình trưởng thành và thú vị lắm.

13. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    Em ở lại Đà lạt 1 đêm trong mùa mưa và chỉ có 1 mình
    Sáng sau,emddi Thung lũng tình yêu, mắt thì cứ ngó xuống lối đi,chân thì bước xuống ven hồ, rất khác với du khách. Em xuống cửa xả nước,..thấy
    bên cạnh kè là đá "lủng lỗ" nham thạch,
    rồi cây này hình như là Sừng hươu phải không ạ
    móng tay là đây phải không ?
    Chỗ gửi xe, em thấy cái tường này xây bằng nhamthach, lại đầy rêu "đại lộc..." nữa :
    nó mọc tốt lắm ,khít trong các kè hỡ giữa 2 viên đá
    Qua Datanlla thì chẳng có gì
    http://aycu19.webshots.com/image/29938/2005243885275133923_rs.jpg
    Em rời Đà lạt lúc 4 h30, để về NT bằng đường mới Thái Phiên, 2 bên đường rất hoang sơ,đẹp mắt.

14. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    đi khoảng 40 km,em thấy 1 quãng suối vắng, rất nên thơ, lúc bấy giờ là 5h
    Em thấy khúc cây này chìm trong nước , đích thị là lũa rồi, có 1 đàn cá đẹp lắm,rỉa quanh thân cây nhưng em không chụp kịp
    đám cỏ nước này các bác thấy sao,em thì thấy giống thứ cỏ mà sir Amano dùng làm hậu cảnh trong 1 hồ nhỏ của ngài
    " Ta thấy em đang ngồi khóc, trong rừng chiều đỗ mưa"
    Chắc là ngày xưa , nhạc sĩ Trịnh công sơn cũng đi kiểmong như em đấy các bác ạh, nên ông viết tiếp "ta thấy em đang ngồi hát với cọng buồn cỏ khô" chỉ khác là em tìm cỏ ướt.
    Về Nha Trang rồi ,em còn lại chừng này thủy sinh...
    Vì em bị tông xe giữa đường , rong trong bị rơi cả xuống vực, tiếc muốn khóc luôn...hic..hic.. chỉ vì lúc đó tối trời rồi nếu không em cũng leo xuống vực kéo đám" tài nguyên thiên nhiên" đó lên ..

15. canopus

canopus Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix ..mình mới gia nhập, dzô đây quả là ...sáng mắt ra rồi ...toàn những thứ xung quanh cả mà ko biết ..Mà bro quả là gan cùng mình ..1 mình 1 xe giữa đường đèo hoang vắng ..nể phục ...hức ..

16. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Troi...kỳ cong vậy mà công cóc sao, dang chờ pác set up hồ bằng rong đó. Chắc do dứng giữa đường hát hò nên...hihi

17. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    cái hình mà mình đứng giữa rừng hát, sát cái bửng xe, treo 1 cái bị màu trắng, các bác thấy không,đó là bị rong bị mất đấy, còn 1 bao đá nham thạch và 2 tảng to trên yên sau vẫn còn vì có dây ràng chặt.
    Thôi kệ,rong đi thay người vậy !!
    nhưng 2 ngày nữa em sẽ set p 1 hồ. Cũng từ những rong "lụm" được từ trước đến giờ,ở Phan rang,Nha Trang..
    nếu có hứng thú thì các bác cho em ít góp ý về chuyến đi nhé.

18. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đi Đà Lạt bằng xe máy thì sướng nhất,cảm giác khó tả lắm..nhưng thời điểm này đi Đà Lạt bằng xe máy thì khá nguy hiểm,ai cũng biết xe dù 16c chạy ra sao rồi đó,chuyện bị ép bay vào lề là chuyện bình thường ở huyện :D đôi khi cảm giác như đang chơi game :D
    Dù gì cũng chúc mừng tác giả có chuyến đi thành công (về công việc và cả về "sản phẩm" :D )..nghe nói đường THÁI PHIÊN mới xây dựng xong rất đẹp,anh có tấm hình nào ko?

19. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Trời lạ vậy, nếu mình không lầm thì Dathanla rất nhiều rêu, có những cục đá ngâm dưới suối rêu bám xanh lè

20. Henry NhaTrang

Thích đã nhận:
    41
    @Dr Martens : Mình chụp hình 2 vợ chồng bác dân tộc là ở Thái Phiên đấy, từ hình đó trở đi đều là hình trên Thái Phiên, trừ hình rổ dâu tây là mình chụp khi về NT.
    @Cuội : anh Cuội ơi, em đến đó rồi, cũng vì nghe trên 4room mình,anh H2O nói như anh vậy,nhưng vô đó tốn 10k vé+gửi xe, đi rã giò luôn, chẳng có gì đâu !!! chỉ có 1 cô gái xinh xinh này thôi