Một hiện tượng lạ của cá La hán

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hasinh, 29/1/06.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có nuôi một em la hán Rồng đỏ (người bán nói tên như thế), dài cỡ 5 cm, đã bắt đầu nhô đầu lên.
    Chiều hôm qua (29 tháng chạp), lúc 18 giờ tôi cho nó ăn bửa thứ 3 trong ngày, mỗi lần ăn hơn 10 con tép rong (to bằng chân nhang, bụng có trứng), tép rất tươi, mới vừa xúc lên từ ao nhà. Khi cho ăn, tôi lấy cạnh muỗng cafe xăm cho con tép không còn búng được mới bỏ vào cho cá ăn. Cá trong tình trạng mạnh khoẻ, lanh lợi, háu ăn.
    Đến khoảng 22 giờ, tôi trở lại thăm thì thấy nó nằm bẹp dưới đáy hồ, toàn thân cứng đờ, chỉ còn hai mang khép mở nhè nhẹ, thoi thóp. Tôi vớt nó lên cầm trên tay, lật qua lật lại xem nhưng không phát hiện được gì, màu sắc vẫn bình thường, không có thương tích gì hết.
    Tôi đặt nó nằm lại vào hồ, bật máy bơm oxy lên... và cầu trời cho nó đừng chết, vì uổng 100.000 mới nuôi chưa được 10 ngày.
    Sau đó, tôi đi ra phố đón giao thừa, đến 1 giờ đêm mới về nhà thì thấy nó đã "đứng" lên được, không còn nằm ngang, cho tay vào chọc chọc thì nó bơi được một quãng ngắn, dù còn yếu lắm, nhưng đã qua cơn nguy kịch.
    Đến trưa nay (mùng một tết) thì nó đã ăn mạnh trở lại như bình thường.
    À! tôi xin nói rõ hơn về điều kiện sống của nó. Nó được nuôi chung hồ với một con cá ngân long, được ngăn ra bằng vách kiếng. Hồ 70x40x45 cm, phần nó 25x40x45 cm. Hồ có máy bơm oxy nhưng thỉnh thoảng mới cho chạy. Nước hồ là nước giếng khoan (mới thay lúc trưa), không có bỏ muối.
    Bạn nào lý giải được vì sao, xin chỉ giúp để rút kinh nghiệm, rất cám ơn!

Last edited: 30/1/06
  2. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết có phải nó bị mắc cổ vì cái gai trước đầu con tép không?

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bạn có làm nó giật mình không ? Lần trước, con Hoàng Kim nhà mình tự nhiên lao lên mặt nước, đụng vào kiềng bể, thế là nổi lềnh bềnh trên mặt nước, mình tưởng nó chết. Nhưng khoảng 20p sau là nó trở lại bình thường. Mình cũng chả hiểu tại sao ? Quan trọng là nó vẫn sống khỏe sau đó. Chúc bạn vui vẻ với chú cá của mình. Thân.

Còn về cái gai ở đầu con tép, mình nghĩ là không đến nỗi, cá nhà mình cho nó ăn tép lớn mà không cần cắt đầu, râu mà vẫn bình thường. Hìhihihi.

4. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi không có làm nó giật mình, nếu có thì chắc tại "thằng" ngân long ở chung hồ.

5. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Chúc mừng năm mới cả nhà! Đầu năm cá HLH vượt qua thử thách thế là hên cả năm đấy!

6. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    thay nước cá cũng có thể làm cho cá sợ & rớt đầu, có thể cá bị sóc đụng vào thành hồ làm cá bị tê liệt nhưng sao đó thì sẽ trở lại bình thường thôi.cho cá ăn tép cũng phải thận trọng vì đầu nhọn tép có thể đâm vào cổ họng cá vì cố nuốt con tép quá lớn,tốt nhất là bẻ gẩy muổi nhọn.còn 1 điều quan trọng là con tép hay có con mọt bám trên mình thì nhớ bắt bỏ đừng để cá ăn phải thì sình bụng toi con cá đấy ko cứu được.đây là những kinh nghiệm mình đã trải qua .Chúc mọi nguời năm mới thành Công có được những chú cá đẹp

7. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn ý kiến các bạn, nhất là chi tiết bạn cuongphat nói về con mọt bám trên mình tép, mình sẽ rút kinh nghiệm.

8. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chu choa ơi.Số mình thật là may quá.MÌnh cũng để ý thấy con mọt trên mình tép nhưng mình đều cho cá nhà mình ăn tuốt tuồn tuột luôn,hễ con gì bơi được,còn sống là mình quẳng vô hồ cho cá mình đớp hết cho nó đầy đủ chất.May sao mà nó vẫn khỏe re đến giờ.Cám ơn những kinh nghiệm mà bác cuongphat đã share cho anh em,nếu không lại có thêm vài em cá chết vì thiếu hiểu biết.hahaha

9. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    còn một điều nữa là bác hasinh nên chú ý nguồn nước nuôi cá nữa nhé,nước giếng thường có độ ph khá thấp nên cũng ảnh hưởng đến cá.bác cũng nên tách ra nuôi riêng cá la hán nếu có điều kiện,vì la hán phải thêm muối cá mới tốt.

10. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    có lẽ là gio bác cho nó ăn nhiều quá không cá mới nhỏ mà bác cho nó ăn nhiều quá

11. cakieng

cakieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bác không post hình cá của bác lên để cho mọi ngươì cùng thưởng thức.Cá bac to bao nhiêu bàn tay vậy

12. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá của bác 5 cm mà bác cho nó xơi 1 lần 10 con tép, theo ngu kiến của mình thì hơi bị nhiều, cá của mình ăn 5 con là cái bự thấy rõ rồi ko dám cho ăn nữa . Bác cho ăn nhiều wa nó bi béo phì đó (nói thiệt, ko tin hỏi thử mấy sư huynh), cá mà béo phì giảm cân mệt lắm .

13. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là hình của con cá "thập tử nhất sinh" hồi giao thừa đó.
    (Tui không biết kỹ thuật chụp ảnh nên nó bị mờ, mong các bạn thông cảm!)
    link sai rồi bạn ơi. tienbm

14. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trật thì làm lại.
    Đây là hình của con cá "thập tử nhất sinh" hồi giao thừa đó.
    (Tui không biết kỹ thuật chụp ảnh nên nó bị mờ, mong các bạn thông cảm!)
    [​IMG][/URL][/IMG]

15. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác nuôi cá mà mà như đi mua thịt ngoài chợ,bắt nó lên tay lật qua lật lại xem nó có bị gì ko.E bó tay bác luôn,nó mà ko chết là may đấy.Hồ 70cm mà vừa nuôi ngân long vừa nuôi la hán là hơi bị chật đấy.Theo e con cá của bác vừa thiếu 0xy lại vừa bị bác cho ăn no quá nên mới bị như vậy.Bác nên cẩn thận hơn

16. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá giống gì vậy bạn ? Nếu có điều kiện thì bạn hãy mở máy oxi thường xuyên .

17. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Mình đã gặp tình huống tương tự như Hasinh rồi, nguyên nhân là do nước đó bạn. Mình cũng xài nươc giếng, mỗi lần chỉ thay 1/3 hồ. Phải trữ nước vào thùng riêng trước cả tuần lễ. Sau khi thay phải dùng thêm thuốc DOB (nước đen) để nó giúp tạo môi trường nước tự nhiên.
    Chúc bạn thành công.