Một hồ cá biển đón tết Đinh Hợi.

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi hoangduy, 15/2/07.

1. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Dự án làm hồ cá biển đã lâu,nhưng bận rộn nên giờ cuối năm về quê nghỉ Tết nên mới rảnh rỗi làm 1 hồ cá biển đón Tết,do cũng cận Tết nên quỳ,san hô và cá cũng có hạn,khan hiếm nên chỉ săn được chừng đó đồ chơi để đón Tết,anh e xem và góp ý giúp e hén,tks:applause:
    CHỤP TOÀN CẢNH KHÔNG FLASH:x
    CHỤP TOÀN CẢNH CÓ FLASH:blushing:
    1 EM QUỲ THẢM:laughing:
    1 EM QUỲ Ở ĐÂY GỌI LÀ MÌ TÔM:x

Hình trên chụp cách đây mấy hôm,hôm qua mới cập nhập thêm vài e cá nữa cũng đẹp,có gì chụp rùi post lên típ,hihi

2. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hồ cá biển đẹp lắm, đúng là dịp gần Tết rất khan hiếm hàng, ở Đà Nẵng cũng có một thành viên chơi cá biển đó bạn, nếu có dịp Tết xong gặp mặt giao lưu nhau đi, nhà bạn chơi cá biển ở Hội An đó.

3. sonofsun

sonofsun Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cuối năm cá không có nên hồ cá của em cũng lèo tèo vài con chứ mấy. Hồ Bác hoangduy bố trí như vậy là đẹp rồi chỉ thiếu cá nửa thôi là hoành tráng luôn!!!

4. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    hình chụp trên 1 phần cá trốn mất và hình chụp trên là hình chụp trước khi bổ sung thêm 8em cá nữa,tổng công hồ có 20 em cá,5 em sao biển và 13 cục quỳ và san hô------>đâu có ít đâu bác,hì hì,e sẽ cố gắp canh chụp hồ lúc đông cá nhất cho anh e xem

5. sonofsun

sonofsun Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hoangduy làm xong hồ khi nào? Mua cá ở đâu vậy chỉ cho mình biết với!

6. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    làm xong thì cách đây vài ngày rùi,nhưng cứ từng ngày bổ sung thêm cá và quỳ cho đến hôm nay thì hoàn chỉnh,vi` cá và quỳ mình mua ở đường TRẦN KẾ XƯƠNG ,ĐÀ NẴNG,ngay góc TRẦN KẾ XƯƠNG và NGÔ GIA TỰ,chỗ tiệm cắt tóc ,đến góc đó là thấy ngay,ko thì hỏi thì người ta chỉ,cá và quỳ toàn lấy ở NHA TRANG về nên phải chờ từng ngày,nhưng giá cả thì phải chăng(bằng 1/2 so với vài chỗ khác ở ĐN),nhưng giá Tết thì chắc chắn sẽ mắc hơn ngày thường rùi,nhưng giờ nếu bác mua chơi Tết thì còn ít lắm,cá đẹp cũng ko còn bao nhiu hết,vì hàng về là anh e khao tin nhau săn lẹ lắm:blushing:

7. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hê hê

Đúng là kông có gì đẹp bằng hồ biển nhey , nhưng chơi cái này kinh phí chắc phải toa lắm mới được.;)

8. sonofsun

sonofsun Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Biết thông tin của Bác bây giờ là 29 tết rồi!!! Chạy ra ĐN để mua cá thì không kịp vì phải lo soạn mâm cơm để cúng cuối năm. Thôi thì ra giêng chơi cũng được!
    Hẹn năm mới gặp Bác nhá!

9. new_boys

new_boys Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hơ. :O Nói thật. Sao san hô nở nhỏ xíu, con nào cũng thế. :O Hay là hồ mới làm nên chưa nở dc. Hay thử tuần sau chụp cho mình coi với. Hi vọng là sẽ đẹp hơn. :| Nếu hồ bạn là hồ mình mình để 3 con san hô tròn là hết chỗ. :|

10. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    d0a4 quá mình củng thích nuôi cá biển lăm nhưng điều kiện ko cho phép ,vá mình thì thích nuôi hải mã nhất

11. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hic,cá biển nuôi thì đẹp hitệt,nhưng nhà mình bán điện máy,nuôi cá biển thì có nc bán nhà :D

12. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    @NEW_BOYS:hì hì,mấy bài trên mình cũng đã nói là mới làm xong hồ mà,mà hôm nào cũng bổ sung thêm cá với san hô,quỳ mới nên tụi nó nhát lắm,hôm nay mùng 1 thì có vẻ nở to hơn rùi,mọi thứ đều nở,cây san hô đỏ phía sau cũng nở hoa trắng nữa
    @all:theo mình thì những tỉnh,thành phố ở xa biển thì giá cá hơi cao,còn ở mình thì tùy mùa,vào mùa hè,cá đẹp chỉ trên dưới 10k 1 con,quỳ cũng thế luôn,nước thì lâu lâu châm thêm,ko cần thay hết,chỉ vào mùa cao điểm như Tết thì giá cá ,quỳ tăng thêm nên mắc thui,thực ra nuôi cá biển thì giá cả cũng ko mắc lắm đâu,hì hì
    ĐẦU NĂM,CHÚC ANH EM NĂM MỚI PHÁT TÀI,TIỀN VÔ DỒI DÀO(ĐỂ CÒN SẮM HỒ CÁ BIỂN NỮA CHỨ),VẠN SỰ NHƯ Ý.........

13. sonofsun

sonofsun Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hoangduy rành cá biển quá rồi. Khi nào cho mình học hỏi kinh nghiệm với!!

14. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    úi,hông dám đâu,mình chỉ tham khảo kinh nghiệm qua 4rum này và qua đứa bạn đã từng nuôi,và qua người đã bán cá,quỳ,san hô cho mình thui,biết thì biết vậy,nuôi thì mới có 1 tuần,kinh nghiệm thì chưa có luôn,chỉ về nghỉ Tết thui,xong Tết lại vào HCM học típ rùi,hihi

15. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    hì hì,lại thêm mấy cái pic chụp bể cá khi quỳ,san hô nở bung ra lớn nhất,lớn nhất của bể e chỉ được vậy thui,và kỹ thuật chụp còn kém lém,mấy bác thông cảm hén
    pic này có thêm iem CHIM SÂU và đầy đủ mấy iem cá hết nhưng ko rõ lắm
    pic này thì hình như ok hơn
    iem CHIM SÂU,iem MAO TIÊN,và iem quỳ(hum nay nở ra to nhất,hì hì),iem CHIM SÂU bơi lẹ,chụp trong điều kiện thiếu sáng,nên iem phải sử dụng flash mới bắt hình iem này kip,nên...màu sắc ko được đẹp cho lém,được cái rõ ràng thui

16. new_boys

Thích đã nhận:
    2
    Bạn cũng đã post hình mới nhưng không hiểu sao san hô bạn vẫn nở quá nhỏ (bằng 1/4 của nhà mình) Nhìn sơ thì hồ bạn quá nhiều san hô. Nhân đây, cũng nói cho bạn biết, san hô cùng không nên để sát san hô khác loài vì nó sẽ tấn công lẫn nhau. Mình đã tìm hiểu qua sách vở và thực hiện nên chính xác 100%. Mình để thử 1 loài san hô tròn và 1 loài san hô dẹp sát nhau, khi chúng nở thì các xúc tu của chúng sẽ dính vào nhau và tiết chất độc vào sau. Thông thường thì sẽ có 1 con sẽ chết, Hải quỳ cũng thế. Mà sao bạn không những con Hải Quỳ xúc tu nó dài nhìn đẹp hơn con Hải quỳ thảm. Nếu hồ của bạn là hồ của mình thì mình để 2 con san hô tròn thì đã kín hồ rồi. Trong khi đó bạn để quá nhiều.

17. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    san hô tròn ở góc trái bể nó nở vậy to nhất rùi đó bác,khi nó thu lại thì còn cỡ 1 nắm tay ah(mấy cục tròn còn lại thì khi thu lại chỉ = 1/2 cục kia thôi),do tgian làm bể là cuối năm nên lượng san hô,quỳ không còn phong phú,nên lúc đó,có cục nào đẹp là lấy,để hè về,cá,san hô nhiều rẻ, iem sẽ cập nhập

"Mà sao bạn không những con Hải Quỳ xúc tu nó dài nhìn đẹp hơn con Hải quỳ thảm"-------->câu này e ko hiểu ý bác,là sao nhỉ?
    do chụp chính diện bác thấy vậy,chứ nhìn thực tế và các góc độ khác nhau thì khi nở to hết cỡ thì ko có con nào đụng con nào hết bác,hì hì
    ah,tiện đây bác có thể post mấy cái san hô tròn của bể cá bác lúc thu lại và khi nở ra hết cỡ để e chiêm ngưỡng với được hông ạ,tks

18. new_boys

Thích đã nhận:
    2
    San hô nhà mình còn có 1 con tròn thôi. Chúng nó qua đời hết rùi. Mình k phải gặp là mua liền mà đặt trước xem rồi lựa con nào to, khỏe, màu sắc đẹp nữa nên khoảng 1 tháng nữa mới có.
    Còn ý mình nói là mình thích loại hải quỳ mà tua nó dài ra chứ không thích hải quỳ thảm vì hải quỳ thảm hơi độc cho cá vì nó có chất độc.

19. new_boys

Thích đã nhận:
    2
    Có mấy tấm chụp từ mấy tháng trước. Bạn coi đỡ. Đừng chê nha. Lúc này san hô chưa được nhiều. Chỉ có mấy chú thôi. Cá thì cũng chẳng có con nào gọi là đáng giá. ^^

20. new_boys

Thích đã nhận:
    2
    Đây là 2 con mới chụp đẹp nhất hiện giờ. San hô tròn die hết rùi >"<. Bên nước ngoài san hô trứng hoặc san hô bong bóng (bubble coral) có cả màu tím, màu xanh lá,... Bên VN thì chỉ có màu này. Mình muốn mua lắm nhưng k cách nào mua được. Nếu bạn nào biết chỗ bán cá biển ở trên cả nước VN thì vào đây ghi địa chỉ cho mình nha. Hiện giờ mình chỉ biết mấy tiệm thôi.