Một kinh nghiệm cho cá ăn thịt bò.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 10/4/08.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn trên 4R
    Cũng như các bạn mình là thành viên yêu thích cá La hán. Chính vì vậy mình cũng thường xuyên bồi bổ cho các chú cá của mình. Một trong các loại thức ăn tươi mà mình bổ sung cho em nó là thịt bò.
    Thịt bò có nhiều chất bổ, dễ mua nhưng có 1 yếu điểm là có nhiều màng mở nên cá ăn khó tiêu. Ban đầu mình cho ăn 1 tuần 3 ngày. ( Đỡ giết cá con ). Tuy nhiên có 1 lần em nó ăn rồi tới 2 ngày mới tiêu hóa được làm mình không dám cho ăn nữa.
    Mới đây bận việc quá nên mình cho em nó ăn thịt bò lại ( 2 ngày/tuần) nhưng mình có bỏ thêm 1 tí xíu men tiêu hóa của VN sản xuất ( 1k/gói ). Cá tiêu hóa tốt trong ngày và cũng không bị đen do mình còn cho ăn thêm 1 số thức ăn tươi khác.Sau khi cho cá ăn 1 thời gian thấy em nó bình thường và phát triển tốt nên mình post bài này lên để Ae tham khảo thêm. Nếu có gì thiếu sót các bạn bổ sung dùm nha.Chào các bạn

2. alithai

alithai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi đó là loại gì vậy, bạn mua ở đâu????? ......thân

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhắn anh trannhan90 anh cho thêm 1 ít tỏi (ít thôi nhé) vào thịt bò để kích thích cá ăn nhiều, tăng kết dính và phòng bệnh luôn.
    Còn nữa, thịt bò nên lọc gân, màng mỡ màu trắng nhé.
    Tốt nhất là mua tim bò về chế hay hơn.

4. danvt

danvt Active Member

Thích đã nhận:
    5
    3 con tai tượng châu phi nhà mình cho ăn thịt bò 6 ngày/tuần. cho ăn cả mỡ (nó "đi" cũng ra hết ah). bữa nay nó mập ù, dài 25 cm ... thấy cũng tội nên dạo này cho ăn cá mồi (3 đuôi) xen kẽ. còn la hán thì nghe ăn bảo đen, ko tiêu nên chưa thử

5. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thì ko cho ăn thường xuyên, em nó ăn tạp, nên bỏ vào là a lê hấp "mum mum" , ko có kinh nghiệm nên cứ "cắp thịt bò" của "bà xã" cắt miếng nhỏ bỏ bừa vào cho em nó ăn (chẳng lọc gân mở gì cả), thấy chưa sao, hihihi, bây giờ có bác trannhan90 chia sẽ chút kinh nghiệm, sẽ cẩn thận hơn, thanks...!!!

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bà xã Bác mà biết Bác cắt thịt bò của Bác gái là Bác chết đòn đó :laughing:
    Bác cho ăn như vậy cũng không sao với những con có hệ tiêu hóa tốt, chất đạm trong thịt bò rất lớn nên cần chế qua 1 chút là hay nhất.

7. Kid_Kute

Kid_Kute Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có lý nhỉ , để em làm thử mới được , thanks bác nha ......................

8. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Mình mua thịt bò khoảng 10k 1 /lạng về chia ra 3 phần. cá 1 phần còn mình hai phần. Hìhi mua thịt như vậy nên việc lựa miếng nào o có mỡ cũng dễ.Chào các bạn nhé.

9. alone

alone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm nãy nhậu về , hơi xỉn...nên lấy nhằm miếng thịt chó cho cá LH ăn , thấy nó ăn ngon lành , hic..hic , không bít có seo không

10. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Thịt bò rất nhiều đạm vì vậy bạn bổ sung thêm men tiêu hóa khi cho cá ăn là rất hợp lý, men tiêu hóa sẽ làm cho cá hấp thu thịt bò tốt hơn, phòng được một số bệnh như rối loạn tiêu hóa, ăn không tiêu. Cho cá ăn thịt bò bạn còn giảm nguy cơ cá nuôi bị lây bệnh từ những con cá mồi bên ngoài đưa vào.

11. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì , ngoài men tiêu hóa bạn có thể trộn với vitamine cho cá ăn vào sung cũng kích đầu được. Nhưng nhớ là chỉ tối đa 2 lần/tuần thôi nha. Ăn nhiều cá ghiền như người nghiện thuốc thì khổ lắm.

12. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ôi trời các bác ơi, em bắt chước các bác cho ăn thịt bò, nó ị ra toàn là mỡ màng, kinh dị lắm, rất mất thẩm mĩ khi cả nhà vừa ăn cơm vừa ngắm cá...

13. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Có gì đâu bạn. Nó ị ra mình thấy thì mình vớt thôi. Miễn là nó tiêu hóa được.Cho ăn thịt bò đỡ sát sinh bạn nhỉ ?

14. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn Mai Việt ngại không dám nói men tiêu hóa do công ty mình sx sợ bạn hiều lầm là tự mình quảng cáo nên không thiêng, thì tôi giới thiệu cho bạn luôn đó và có một loại men làm sạch và trong nước bạn bỏ luôn vào thì màng mỡ cũng chả nhằm nhò gì và bạn cũng khỏe hơn vì ít thay nước mà lại không hôi ( hiện đang xài)

15. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thịt bò thì khỏi bàn rồi, nhìu protein nhất, mà mún em nó ăn dc thì phải trả đủ thứ giá, nào là sình bụng, nào là ị phân mỡ màng dơ...theo em thì tùy mỗi chú cá thì nên cho ăn thịt, ví dụ cá nào đã phát triển gù (gù hơi) thì nên cho ăn :D để gù phát triển hơn nữa, còn cá nào đã bik là gù xương tức ko thể to nữa thì ko nên cho ăn thịt bò làm gì, nó chỉ mập xác lên thôi.có gì sai các pác bỏ wa :D

16. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Bạn longca21 nói đúng quá rùi còn gì. Chỉ những em có triển vọng tốt mới cần protien nhiều thôi còn đầu xương thì ....................