Một kinh nghiệm rất cần cho người mới chơi cá La Hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 18/1/08.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn nuôi cá la hán
    Hôm nay , mình xin nêu một kinh nghiệm để các bạn mới nuôi có thể tham khảo :
    Việc nuôi cá La Hán đẹp được như ý muốn đối với người chơi loại cá này nhìn từ góc độ bên ngoài thì thấy hơi dễ nhưng xét kĩ ra đa phần rất nhiều bạn đã sở hữu 1 em cá không được như ý muốn. Nguyên nhân vì sao? và để có một chú cá ưng ý mình gợi ý cho các bác cách nuôi như thế này nhé
    Bước 1: Lựa cá
    _ Bước này rất quan trọng đấy. Thông thường 1 em từ 1.5 đến 2 ngón tay có triển vọng thì cửa hàng cá người ta đã định giá sẵn rồi. Do vậy bạn mua con nào giá rẻ thường hay bị khiếm khuyết 1 lỗi nào đó . Ví dụ như màu không đẹp - châu ít hoặc đầu không lớn ..v..v... Do đó tùy túi tiền của mình bạn ráng có 1em nhỏ nhưng có võ ( Đủ 3 yếu tố giống kim cương là được rồi )
    Bước 2: Cách nuôi
    _ Quan trọng như bước 1 nghĩa là cho em nó ở hồ rộng . Tối thiểu hồ 4tấc x 8tấc chỉ nuôi 2 em thôi ( theo mình chỉ nuôi 1 em là tuyệt ) còn hồ nhỏ hơn như 3tấc x6 tấc chỉ 1 em là tạm ổn. Mai mốt tính sau nhé.
    Bước 3
    Thức ăn khô :Cho ăn thức ăn kích đầu như JBL - XO - Sumo - viking .... ngày 2 lần ( cỡ 10 viên 1 lần. ) Khi cá lớn hơn các bạn tăng thêm lượng thức ăn khô cho nó.
    Thức ăn tươi : Cá lóc con - tép tươi ( không nên cho ăn tép đông lạnh vì bây giờ nhà nước thường xuyên cúp điện do đó tép hay bị hư trong tủ lạnh lắm )- Thịt bò ( 1 tuần/ 1 lần và cho ăn ít thôi ). Quan trọng chỉ cho ăn cử trưa và cho mỗi em 1k .Nếu cá nhỏ thì 2 k được 4 em đó.
    **** Lưu ý : Dù em nó vẫn còn đói bạn không nên cho ăn thêm vì lâu ngày cá bị béo phì ( Mập người chứ không bung đầu ). Trường hợp này 10 người nuôi có ít nhất trên 5 người bị trường hợp đó.
    Bước 4 :
    _ Nước luôn luôn sạch . Một tuần thay nước 1 lần ( 1/3 hồ ) . Nếu xài lọc 3 ngăn thì thay 1/4 hồ nhé. Thường xuyên vớt cứt cá ra để nước lâu dơ. Mở máy lọc thường xuyên ( Tắt lọc hoài cá rất dễ bị nấm do nguồn nước dơ và cá không sung ) . Mỗi ngày giặt miếng lọc 1 lần.
    Bước 5 :
    Dụng cụ kèm theo: 1 thanh đo nhiệt độ - 1 thanh sưởi - 1 vài tấm kiếng cho cá nhìn sung lên. ( Có thể bỏ 1em cá sặc - hỏa tiển vào cho cá dí cũng ngon ).

Đây là một số kinh nghiệm mà bản thân mình đã trải qua và thấy khá hiệu quả . Cá mình đang phát triển rất tốt ( 2 em ) Mình thon gọn và cái đầu dễ thương . Mong các bạn xem và chân tình góp ý thêm để hội cá La Hán ngày càng lớn mạnh nhé. Chào các bạn và chúc mọi người ăn tết vui thật là vui. :laughing:

2. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Kinh nghiệm của bác đã nói lên đẳng cấp của bác, em ko có ý kiến gì thêm cả !!!

3. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cho mình hỏi chút nha, nếu cho ăn Thịt bò hàng ngày thì cá có bị ảnh hưởng gì ko? mình mới tập nuôi nên kinh nghiệm chưa có, mong bạn góp ý !

4. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Đọc hay lắm lại được học thêm được một kinh nghiệm quý báo nữa phải lưu vào từ điển thôi.Xin cám ơn bạn nhiều

5. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho mình hỏi cá La Hán ăn thịt Bò thường xuyên thì tốt hay xấu? Nếu xấu thì cho mình hỏi tậchi như như thế nào ?

6. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Fải thanks pro 1 cái mới đc..............thanks nhìu nhe.....................kekeke............

7. hotmen0001

hotmen0001 Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe thì hay lắm ấy, nhưng để xem coi đúng không nè minh đang nuôi 1 con cá kon 2 ngón tay ...

8. tuantuat

tuantuat Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi mới chơi La Hán = 2.5 ngón tay, tôi cho nó ăn 3 bữa toàn tôm có được không. Có cần ăn thức ăn khô XO. Mong các bác chỉ giúp, THANKS

9. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn, cho cá La hán ăn thịt bò thường xuyên vẫn không sao và rất tiên lợi vì bạn có thể cho ăn cả tuần mới hết một cục thịt. Tuy nhiên hại thì cũng có nhiều đấy :
    1- Cho ăn hoài 1 thứ cá sẽ ngán và không đủ chất.
    2- Màu của nó bị đen ( Mình đã thử một thời gian thấy tiện lợi lắm vì ăn loại này thì khỏi sát sinh đám cá nhỏ nhưng cá mình bị đen thui hà . Còn mấy bạn khác thấy như thế nào góp thêm ý kiến )
    3- Lâu tiêu hoá lắm. Nhất là ai lỡ cho ăn nhiều cá sẽ bị sình bụng đó nha.
    Vài ý kiến nhỏ trao đổi cùng bạn . Chào nhé.

10. bungbu_pp

bungbu_pp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thịt bò ko phải là thức ăn tự nhiên của cá, lợi ích có được chưa thấy liền nhưng ko cẩn thận cách cho ăn thì hậu quả nhanh lắm!

11. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    Thanks bạn trannhan90 nha ! Mình cho cá ăn thịt bò vào buổi sáng và trưa ! Chiều thì XO (loại lên đầu) + Sumo kết hợp ! 1 tuần thì cho ăn thỉnh thoảng thêm Tép ! Vậy có ổn ko bạn ? Sợ cho nó ăn nhiều quá, nó bị béo phì thì tội nghiệp :(

12. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    Àh, còn nữa, mình có nghe bạn trannhan90 nhắc đến việc cho cá LH ăn cái xiêm mái ôm trứng, mình chưa hiểu rõ tác dụng của việc này? Bạn có thể nói rõ thêm ko ? Và nếu cho ăn thì cho ăn như thế nào? liều lượng ra sao vậy bạn ? Rất mong các bạn đóng góp ý kiến cho mình ^^

13. Longcon_BH

Longcon_BH Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi...theo mình thì các bác đừng có cho ăn thịt bò,thịt bò rất có hại đó các bác..cách đây 1 năm cũng vì mình cho ăn thịt bò nên cá sình bụng.hĩ....( nó chít rùi...)cách đây hơn tháng ông anh cho con phúc lộc thọ của ổng ăn tý thịt bò nó cũng bị sình bụng...theo mình ngĩ ăn thịt bò nh ko có lợi đâu các bác...nge nói trong thịt nó có chất béo hay mỡ...nó làm cho cá bị viêm dg tiêu hóa...ko tốt đâu..mình bị rùi vì cho cá ăn thịt bò...nên góp tý ý kiến...

14. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bài viết cũng hay hay. Mình cám ơn bạn đã cho mình một vài ý kiến.

15. anhbuuchinh

anhbuuchinh Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình thì bạn nói đúng hết trơn nhưng có chổ diện tích hồ thì mình xin có ý kiến :
    Mình đã quan sát rất nhìu tiệm cá và nhận thấy rằng họ không muốn cá lớn nhanh (vì lớn khó bán) nên nui cá trong diện tích rất nhỏ do đó mình cũng làm thử và có kết quả như sau :
    1. Từ 1 đến 2 tháng cho ở hồ diện tích 2x2
    2.từ 3 - 4 tháng cho o hồ diện tích 3x2
    3. từ 4 tháng trở đi cho ở hồ diện tích 4x2
    4. Sau 6 tháng thì cho hồ 8 tấc
    Kềt quả rất mỹ mãn mỗi lần nối hồ là cá bung đầu hơn tất nhìu mà kích thước vẫn nhỏ
    Chỉ là một số kinh nghiệm bản thân, các bạn cho ý kiến thêm

16. anhbuuchinh

anhbuuchinh Active Member

Thích đã nhận:
    10
    cá xiêm mái rất tốt cho cá la hán vì nó giúp bung đầu cá nhưng không nên cho ăn nhìu quá vì nhìu thì cũng kô tốt, nói chung kg 1 con một ngày đối với cá đã lớn là được. Còn cá nhỏ thì 1 tuần 2 con là nhìu rùi

17. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Tép giúp lên màu và lên đầu chút chút nhưng nếu cho ăn hoài thì cá thiếu chất dữ lắm. Thức ăn viên có nhiều dinh dưỡng nên bổ sung. Tùy túi tiền của bạn mà bạn chọn nhé.

18. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình >2 ngón cho tom dong lanh ko lau lau bo tep tuoi& ca loc, bỏ con la han nhỏ vô chung luon cho nó dí có sao ko?, XO loai le dau & mau 120g 60k dung ko sợ hàng giả? tks

19. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ok.theo kinh nghiệm bản thân và đúc kết từ kinh nghiệm của một số anh em khác.Thịt bò là thức ăn rất tốt cho....người..:laughing: còn La hán thì :-S.
    Thực tế thịt bò rất khó tiêu hóa đối với LH, cá hấp thụ chất hữu cơ từ thịt bò rất ít và hầu như là ko có.Đã có thành viên kiểm tra và xét nghiệm phân cá (cái này coai lâu rùi nên hok nhớ mà chứng minh cho anh em coai ^^! ) và kết quả là phần thịt bò cho cá ăn hầu như còn nguyên.
    Còn thức ăn cho LH,mình vẫn luôn dùng tép và cá lóc con,lâu lâu có thêm...bảy màu:D.Thức ăn tươi sống vẫn luôn tốt nhất cho cá.
    Thân:)

20. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình có ông anh, ổng đi làm suốt, cách 1 ngày mới cho cá ăn 1 lần , có khi còn bỏ đói cá mấy ngày @@ thức ăn là tép và cá con, còn nước thì khỏi nói, có lúc mình nhìn ko thấy con cá lun, đục ngầu àh, hồ cá ko có máy sưởi gì hết, duy nhất cái máy lọc 50K . Vậy mà cá ổng lên đầu rất đẹp, đầu cá to và tròn, nhìn mê lun :( vậy mới lạ chứ ! Mình nghĩ thế này, do cá bị đói nên kíck thích tính hung dữ của cá , đến khi ta thả cá (hoặc tép) vào thì cá LH lại đc đuổi bắt con mồi --> Càng làm tăng tính hung dữ của cá ---> cá xung hơn ---> dễ lên đầu ??? Thường thì do chúng ta vì quá yêu cá nên cho ăn hơi nhiều , dẫn đến cá lớn xác,có khi còn béo phì, còn cái đầu thì vẫn bình bình, có khi ko lên tẹo nào! Mình để ý các chú Cá có đầu đẹp, thường thân hình rất mi nhon, đặc biệt rất hung dữ ! Vậy việc cho ăn và ăn như thế nào để kíck thích cá hung hăng hơn có ai có kinh nghiệm thì chia sẻ nha :D Thanks ^^