Một kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi liu'dai, 7/11/07.

1. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Mấy ngày nay trời Huế trở lạnh, sợ mấy em khuyên không chịu nổi, mình trùm áo lồng cho chúng.Vì bận trực nên đi liền hai ngày, hôm qua về nhà mở áo lồng cho mấy em, híc, phát hiện 1 em tròn vo như quả banh, hai ly bột thì không còn hạt nào.Mình vội vã đổ bột cho chú ấy, kèm theo một miếng chuối.Híc, hình như là đói lả quá nên chú ấy chỉ đứng yên, không buồn nhìn đến ly bột.Hoảng quá mình đưa tay vào lồng thì chú cũng đứng yên, kô buồn bay nữa, có lẻ là hết sức rồi.
    Mình không biết làm gì cả, chỉ đứng nhìn.Mình định cho chú uống nước, tình cờ thấy chai mật ong, mình rót đầy một li, bắt chú khuyên rồi đưa cả cái miệng chú vào li mật ong.(Vì trước đó mỗi tuần mình cho mấy chú khuyên của mình uống mật ong một lần nên khi nào cũng có mật ong. )
    Thật là kì diệu, chiều qua khi mình đi làm về thì chú đã ăn được bột, miếng chuối đã vơi đi một ít.
    Sáng hôm nay thì chú đã kêu lại được với mấy em trong nhà, híc, tuy giọng còn yếu, nhưng kêu được thì nguy cơ đã qua rồi.
    Mình rút ra một kinh nghiệm, có thể cấp cứu khuyên bị đói lả bằng mật ong, không biết có đúng không nữa.
    Mong các cao thủ chỉ giáo dùm.
    Cảm ơn các bạn đã đọc bài này.:laughing: :laughing:

2. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Bạn cấp cứu khuyên bị đói bằng mật ong là đúng.
    lúc chim bị đói thì chim yếu đi nhiều cho chim uốn mật ong thì dễ tiêu hóa cung cấp năng lượng cho chim kịp thời. Ngoài ra cho chim uống mật ong giúp cho thân nhiệt tăng chống lại được giá lạnh.
    À cho mình hỏi bạn cho chim uống mật ong thì chim có căng không, đi ị có bị ra nước không ?
    Mình cũng ở Huế đấy bạn có hay đem chim đi dợt không có dịp gặp nhau nói chuyện chơi :D

3. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Theo tôi bạn nên dùng bánh đậu xanh trộn cám vì con khuyên thích ăn ngọt, nếu bạn bắt con khuyên lúc nó đang yếu dí mỏ vào chén chim dễ bị sặc và toi. Các bạn có thể với khuyên mộc để kiểm chứng bạn cho tất cả các thứ ngon nhất vứt vào đó một miếng bánh đậu xanh con chim sẽ ăn gì trước. Vào mùa này lạnh con chim rất dễ xay ra tình trạng sù bung bỏ cám các bạn đừng nên bắt chim mà nên để bánh đậu xanh vào đó khi nào con chim ăn bánh khỏe lại rồi cho ăn lại cám. Hiện tượng này thường xảy ra với những chú chim đang thay lông chưa xong đang con yếu và chim mộc nên lưu ý hơn với nhưng con mộc bắt về líu ngay chơi đc có thể từ 1- 2 tháng vì đang căng lửa rừng đến lúc mùa lạnh bắt đầu thay lông lúc đó chim sẽ rất yếu bởi vì chưa có tuổi lồng cho nên sẽ dễ bị toi. Em chỉ có chút kinh nghiêm mong các bác chỉ giáo mục đích trao đổi học hỏi là chính

4. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác líu dai này cứ như là mới bắt được vàng không bằng, thế bác không thấy làm cám chúng ta phải cho mật ong vào àh. Tác dụng của mật ong đối với người còn tốt huống hồ với chim. Nhưng cách bác cho chim uống mật ong kiểu thế là không ổn. Tôi thường làm đối với những con chim yếu như thế này bác thử xem nhé: lấy một miếng bông gòn thấm mật ong cho thật đẫm rồi bôi lêm ức của con chim, chim sẽ tự động rỉa chỗ lông đó, có thể bôi cả ở cánh, phản sạ của chim là khi lông ướt nó sẽ rỉa liền thế là ăn được mật ong thôi, 2 ngày sau khỏe lại cho em tắm thế là xong. Bác thử nhé tôi tin là rất chuẩn vì cách này là của cụ nghệ nhân Nguyễn Đức Xuân chuyên nuôi chim và cây cảnh ở HN truyền cho tôi đấy

5. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mật ong và chuối rất tốt cho khuyên khi khuyên yếu bạn ah.

6. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Mình một tuần cho uống mật ong một lần, ít thôi, khoảng 1/4 li nước lồng khuyên.
    Mình chỉ nuôi ở nhà, không đem đi dợt nên bạn không gặp, hi`hi`.
    Hiện tại mình nuôi 5 em, hi vọng gặp bạn đẻ giao lưu. hình như ở Huế dợt khuyên ở Lan Viên phải không bạn, mình có vào đó một lần mà bị mưa nên không thấy em khuyên nào cả, chỉ có 3 cái lồng khuyên trùm áo lồng.

7. NhanHue

NhanHue Active Member

Thích đã nhận:
    20
    chao may bac,bay gio dot khuen ben bac chuyen den cafe Nghe si ,dau duong Dinhtienhoang roi,cho nay dot tot lam,ranh ghe choi

8. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Cám ơn bác Nhân. mà này, phải bác ở đường Đào Duy Từ không?
    Kô biết ở đó dợt sáng nào, thứ bảy hay chủ nhật, hay la cả tuần.
    Nếu rảnh mình sẽ đem mấy chú vào dợt cho biết, hihi, lâu nay chỉ ở nhà.
    Hẹn gặp lại.Chúc vui

9. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Trời ơi ,bác Dương Văn ơi sao mãi hôm nay mới phổ biến ,hôm nọ tôi bị toi mất em K cũng bệnh y chang con K của bác líudai ,thế mà tôi chỉ biết đổ cám vào cóng sáng ra đã thấy em ra đi ,em này tôi nuôi đcj 6 tháng nhưng chủ trước nuôi gần 2 năm,đau quá.