Một lần nữa cầu cứu các đại ca

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dr_Martens, 11/9/06.

1. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Sau khi hy sinh bầy cá 7 màu ( Khoãng 40 con ) em vẫn chưa biết được lý do cá chết....Here http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=9294
    Lần này em đã thiết kế lọc đáy của anh DuongNguyen...hồ oxy đầy đủ...thuốc khữ CLO....và một viên thuốc pha cho nước hồ mua trên 44 Lãnh Binh Thăng.Sau đó em thả 20 con 7 màu và 10 con Neon..
    Kết Quả : Nước hồ cực kì trong ( hôm nay là ngày thứ 4 rồi )...Nhưng khổ cái cá vẫn chết ~X( ...lại kiễu bệnh như lần trước...Cá 7 màu thì hiện tượng mất màu xảy ra..3 giờ sau thì chết...còn cá NEON thì chết lỏi mắt ra trông ghê lắm:eek:
    Ko biết tại lý do nước hay tại thức ăn vậy mấy anh???:-S Mấy anh nào có kinh nghiệm thì chỉ dùm em cái...chứ như vầy thì ức chế lắm,vẫn biết là bầy cá ko đáng bao nhiêu tiền nhưng thất vọng dã man...Cá 7 màu nuôi còn chết thì ko dám nuôi cá gì nữa...:sick:
    ............................................GIÚP EM VỚI.........................................

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nuôi cá bẩy mầu không chịu được nước động đâu, tốt nhất là bể càng ít dòng chảy càng tốt.
    Bạn nuôi bằng nước máy thì cần phải sử lý lại nước bằng cách phơi nắng hoặc sủi khí trong 24h. Mình nghĩ cá của bạn chết là do nguồn nước đó.
    Một bể xi măng của mình toàn bẩy mầu, bọn chúng đẻ còn hơn cả gà, không hệ thống lọc, không sủi, 3 tháng không thay nước, lười cho ăn mà cá sống vẫn khỏe. mỗi tội mua bao nhiêu rong thả vào thì hết bấy nhiêu. Dạo này mình phải chọn những con xấu ra cho cá rồng ăn bớt.

3. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Anh GHT ơi anh có online Yahoo thì PM với nick trong.tuyen của em được ko???
    Em mới vớt một em nái nữa rồi :(( Nếu ko có em thì offline lại dùm em nha anh GHT nick anh là GIANGHONGTU76 đúng ko?

Last edited: 11/9/06
  4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đúng rồi bạn à, nhưng mình có bao giờ chát đâu nên hổng biết chát như thế nào. Vừa vào chát xem thử không tài nào gõ tiếng việt có dấu được nên phải cài lại Font nhưng lại bị lỗi hết nên cắm đầu sửa lại font. Oải.~X(

5. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Khỏi cần tiếng Việt anh ơi :D.. Cứ ko dấu cũng đc mà :D.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    theo mình nghĩ thì cá 7 màu chết là do nấm, hồi trc mình cũng bị chết cả hồ (mình cá cứ bạc màu dần rùi chết).
    bạn có ngâm thuốc gì cho tụi nó ko?
    lúc trc vì mình ko biết cách ngâm thuốc nên cả hồ rủ nhau chết, sau đó mình phơi khô hồ ngoài nắng mấy hôm rùi mua 7 màu về nui tiếp thì ko thấy bệnh tái lại nữa.

7. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    *Mình ko bỏ thuốc gì cả...mình xài lọc đáy...trên hộp lọc có thêm than hoạt tính...lúc mới thay nước 100% (Lúc chưa mua bầy cá )thì có cho vài giọt khữ CLO và một viên thuốc gì đó (người bán nói là bỏ vào ko cần bõ muối) <----Chĩ có thế này thôi
    *Trong hồ mình có để mấy cây rong nhựa và một chùm rong thật...có khi nào là do mấy cây rong nhựa ko?Đúng là cá chết hiện tượng y như bạn nói đó....
    *To anh GHT <-------Chat yahoo ko can font vẫn hiểu đươc mà anh...ít nhất cũng 60% :)
    *Bạn nào có thể giúp mình thì PM nick Ym:trong.tuyen nha....nhìn bầy cá chết đau lòng quá đi..:(

8. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Nếu rong nhựa mua về ngâm chưa kĩ cũng có thể thôi chất hóa học ra làm cá bị chết. Rong bạn mua về đã có ngâm qua chưa?
    Nếu vẫn chưa xác định đc nguyên nhân bệnh thì mai bạn thử mua một viên thuốc nấm xem sao, thôi thì có bệnh vái tứ phương vậy :(.

9. thanhliêm

thanhliêm Guest

Thử làm như tôi xem sao!

Nếu bạn xài nước máy, hãy đựng nước vào cái gì mà bạn có thể đem ra ngoài nắng phơi 3 ngày cho bay hết chất tẩy có trong nước, còn nếu bạn xài nước giếng khoang, hãy đễ nước lắng vài ngày, múc gạt bỏ phần phèn đóng trên mặt nước rồi hãy lấy nước mà nuôi cá. Các phụ kiện nuôi cá bằng nhựa bạn hãy rửa kỷ và ngâm nước khoảng 1 ngày rồi hãy cho vào hồ cá, nếu nuôi cá trong hồ kính, bạn không nên để đèn suốt đêm, thổi oxy hay cho nước lọc chảy vào hồ phải nhẹ êm, không đặc hồ cá gần nơi chấn động như: máy dập, máy bơm.. vì như thế sẻ làm cá bị stress, nên thả chung cá trống và mái, nhưng vấn đề xử lý nước là quang trọng nhất. Vài góp ý mong bạn có hồ cá đẹp!

10. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Chân thành cám ơn mấy anh đã góp ý nhiệt tình...em đợi đến sáng mai rồi bắt tay làm lại hồ lần thứ 3 xem sao..??
    Cám ơn mấy đại ca nhiều lắm...nhưng chẳng anh nào cho biết nick Yahoo để em PM nó sâu sắc hơn...:(

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Sao kì vậy ta!!!!Có 7 màu cực kì dễ nuôi mừ!!!!
    Theo mình,có 3 nguyên nhân bạn cần quan tâm:
    1.Nguồn nước:có thể nguồn nước bị nhiễm clo quá nặng---->nên để nước 2-3 ngày trước khi cho vào hồ
    2.Những thứ thuốc gì đó mà bạn nhỏ vào hồ k cần thiết---->chỉ cần có lọc đầy như bác Duongnguyen,thêm tí muối là ổn thôi!!!Chú ý: k cần máy thổi cũng dc,chỉ cần máy lọc k thường xuyên
    3.Những vật trang trí: phải ngâm và rửa thật kĩ trước khi cho vào hồ,ngay cả than hoạt tính.
    Cuối cùng là rong:bạn chỉ nên bỏ vài cọng rong,chỉ vài ngày thấy rong có dấu hiệu rã thì lấy ra,thay rong khác vào,cũng có thể thêm bèo hoa dâu,bèo tấm hoặc lan nước vào.
    Chú ý:những con cá mái 7 màu lớn rất dễ bị ngủm,mình bị nhiều lần lắm rùi!!!!Vì vậy việc lựa cá rất wan trọng.Nên có cá đực và cái.
    Vài ý kiến chia sẻ theo ý của mình.Chúc bạn có 1 hồ cá đẹp

12. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    oá...Nuôi bảy màu cũng lắm công phu nhỉ?
    Mình vẫn nghĩ là do nước...
    bạn dùng nước máy hay nước giếng?
    Cho dù dùng nước máy cũng ko hẳn là an toàn với cái ông Sawaco nhà mình được, nước máy cũng có khi nhiễm ba cái chất độc hại do đường ống...

Tớ thì thấy rất dễ nuôi, tớ có 1 cái lu nhỏ để ươm cây cho bọn này vào để diệt lăng quăng thấy chúng cứ sống qua ngày này tháng kia còn đẻ con um sùm mà chả cần cho ăn gì...
    Đôi khi mình chăm chút quá chúng lại sinh hư...

13. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Bây giờ bạn làm bể rồi đừng thả 7 màu và neon vào vội, thả ít cá mồi vào rồi xem tình hình sao, cá 7 màu và neon nuôi ở chỗ khác (cho tạm ra cái xô hoặc lu nào đó). Chăm sóc bọn cá mồi như bạn làm với 7 màu (cũng cho rong rêu, cũng dùng nguồn nước đó...), trong thời gian đấy cũng để ý bọn cá 7 màu. Nếu 7 màu chết mà cá mồi vẫn ko chết em nào thì phải chú ý xem có phải bị bệnh ko (phổ biến nhất là nấm).
    Theo mình mọi người đã đưa ra hết các giải pháp có thể có, nếu chat chắc cũng ko có gì mới mẻ hơn cả :).

14. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Thanks mấy anh đã chỉ dẫn...đêm qua em tắt máy lọc va oxy thử một đêm..Kết quả thì ko có em nào die thêm cả...:x ...chút nữa sẽ mang than hoạt tính đi ngâm 1 ngày xem sao,rồi ba cái trang trí vứt hết....=;..Khổ cái nhà cửa chật chội nên việc ngâm 80l nước vài ngày thì quả là một vấn đề :sick: Em vẫn ko nghĩ là nguồn nước đâu,tại bầy cá 7 màu con đến giờ vẫn sống khỏe lắm (bầy con này từ hồi đợt cá trước)...Theo như mấy anh có lẽ bị nấm rồi..con nào sắp die là người mất màu,bạc phết như là moi trong máy giặt ra #:-S..Mà hình như chỉ toàn những con 7 màu da rắn (HongKong) mới die..mấy con xấu xấu lại khỏe mới ác...
    *Thí dụ như em xài nguồn nước máy trực tiếp để thay 100% nước hồ thì có thuốc gì xử lý nước tốt ko mấy anh,nghĩa là thả cá vào đươc liền ko cần phơi nắng hay sục OXY mạnh.....
    *Em mua thuốc nấm ở đâu vậy?Thú y hay tiệm cá cảnh?Hồ nhà em chi khoãng 80l thôi...
    *To ddhuans:Em nuôi ngay mặt tiền anh ơi,trong phòng khách,bởi vậy nước hồ mà đục thì xấu lắm..mà để trước mặt thì em phải chiều chuộng bọn nó mới được anh ơi...:confused:

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nên tránh thay nước 100% bạn ơi...3-4 ngày bạn trữ khoảng 20 lít, để wa đêm rùi thay là tốt cho chúng lắm rồi, nước máy mới, thay 100% thì chúng ra đi cực nhanh trong vòng 30', ngay trước mắt bạn cho coi...

16. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    đây chính là nguyên nhân gây chết cá.
    với bể 80 lít thì cần 2 viên Tetra (mua ở tiệm thuốc tây), có thể cho thêm ít muối, bỏ thuốc vô ngâm rùi cách 1 ngày thì thay 25% nước.

nếu ko có chổ trữ nước thì có thể thay mỗi ngày 15% rùi cho nước mới trực tiếp vô để cá quen dần, nhà mình hay sử dụng cách này.

17. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18

Vậy ngâm thuốc mình có vớt cá ra ko anh...có cần súc hồ luôn ko?tui nó giống bị ghẻ quá àh....trong khi cá con mới đẻ sáng nay thì vẫn bơi phà phà...đau đầu thiệt:confused:

18. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    hay nhất là vớt cá ra xô khoảng 15 lít rùi cho 1 viên Tetra vô ngâm 15 phút nhớ cho sủi oxy trong khi ngâm.
    còn hồ thì có thể cho thuốc tím vô sát trùng (hoặc dùng luôn tetra cũng đc) nhớ cho nặng đô 1 chút, ngâm hồ khoảng nữa tiếng, nếu có đồ chơi thì thảy vô ngâm luôn, xong xả hết nước rùi vệ sinh thật sạch cho hết mùi thuốc, vô nước đã trử qua đêm là có thể thả cá vô lại, nhớ quan sát coi em nào đã bị nấm ăn thì thả xuống cống luôn.

19. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    OK đại ca...chút nữa ngâm nước để qua đêm sẵn sàng trước..mai em ngâm thuốc tetra khử trùng hồ luôn...lần thứ 2 rồi...hơi mệt là vì hồ xài lọc đáy ~X( ...hồ 80l em ngâm chắc khoãng 3 viên Tetra chắc đủ hả anh...còn nếu dùng thuốc tím thì cho khoãng bao nhiêu la vừa ??Sau khi bơm nước vào thì em bỏ khoảng bao nhiêu muối la vừa ??
    Anh thông cảm...em chẳng biết chút gì nên cái gì cũng phải hỏi cho kĩ hết#:-S
    Thanks Bro

20. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Bể 80l thì bạn ko cần ngâm 80l nước đâu, ngâm khoảng 20l là ok rồi. Thực ra nếu có điều kiện phơi 2-3 ngày thì tốt, ko thì bạn phơi nắng từ sáng đến chiều cũng có thể dùng đc.
    Nói phải tội, chứ cá rồng nhà mình bể gần 200l (bể 1,2m), thay nước 30%, mình chỉ ngâm khoảng 10% nước từ sáng đến chiều thôi, còn lại cứ nước vòi mà chiến :D (cũng may nước nhà mình cũng đc trữ trong bể Sơn Hà, dù sao vẫn đỡ hơn trực tiếp từ đường ống :D). Riêng bể cá cỏ thì do từ khi có cá rồng mình cũng bớt sủng ái nó, nên toàn thay 70-80% toàn nước máy :laughing:.