"Một lần về quê"

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Huy_Niapp, 25/4/07.

1. Huy_Niapp

Huy_Niapp Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Quê hương tôi một vùng Trung du yên ả, thanh bình: nơi có những dãy đồi trùng trùng tuyệt đẹp, nào là đồi cọ nào là nương chè xanh bạt ngàn tầm mắt, còn có cả những tiếng hót (gáy) của những chú chim rừng lanh lảnh, trầm ấm từ xa xa vọng lại, tôi như đang được thả hồn mình bay bổng theo tiếng gió vi vu, tiếng sáo diều cao vút tận mây xanh, mải mê, mê mải cả một buổi chiều cùng vài người bạn. Mãi cho đến khi bóng hoàng hôn bắt đầu chùm xuống tôi cùng bạn bè mới chịu trở về nhà dùng cơm cùng bố mẹ tôi. Đang lúc "chén chú chén anh", tôi bỗng dật mình sửng sốt khi nghe tiếng chim cu gáy cúc cù cu, cu.............. ngay trên góc thềm (hè) nhà mình, tôi bỏ cả chén rượu chạy lại. Thật tuyệt một chú cu gáy cường tráng đang vươn cổ cườm gáy gọi bạn tình, ngắm nhìn chú say sưa rồi quay sang hỏi bố tôi, bố tôi nói hôm đi họp cựu chiến binh anh bạn thủa thiếu thời của bố tôi tặng cho bố, tôi thật vui mừng và ngạc nhiên hơn khi bố bảo con thích chim nên bố mới lấy về hôm nào mang về Hà Nội mà nuôi, bố cũng chẳng có thời gian chăm sóc nó. Tôi mừng quýnh lên như một đứa trẻ và cảm ơn bố, bố tôi xoa đầu tôi rồi bảo: "anh thì chỉ chết vì chim với cò" rồi cả nhà toáng lên cười trong bầu không khí đầm ấm, tràn đầy hạnh phúc.
    Trên đây là một kỷ niệm của một chuyến về thăm quê của tôi, rất tuyệt vời......... Có bác nào đồng cảm, hãy rốc bầu tâm sự cùng em không, thank..........:applause: