Một loại khuyên chăng?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi maithanhtoan, 8/12/07.

1. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Các bác cho em hỏi con này là chim gì vậy ?Em bẫy khuyên nó nhảy vô.hồi trc nhớ bác nào cũng bẫy đc thì phải, không biết bác có nuôi sống đc ko dạy em kinh nghiệm với nha.Cám ơn các bác nhiều lắm !
    Các bác biết Têm gì và cách nuôi dạy em nhé !thanks.

2. khanhvn

khanhvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em biết con nàu hình như là chim trích hay là chim sâu gì đó chân nó có phải mầu hồng không anh nếu mầu hồng thì đúng là chim sâu rồi con này để nuôi sống nó thì em không có kinh nghiệm nhưng giọng hót của nó thì khỏi chê lun

3. vicky

vicky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chào bạn ! , đây là một loại chim sâu thôi ,con này bạn thích vẫn nuôi được , giọng líu ko hay như khuyên , nhưng cũng có nét ...nó ăn sâu ( sâu xanh trên lá cây) , lăng quăng , chuối sứ chín ... nó ko thích ăn cám chim , nhiều con ăn bị xù lông. !

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Con khuyên bạn bẫy đc miền BẮC gọi là con khuyên ngố

5. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Con này mỗi nơi gọi một khác, ở miền Bắc vào thời điểm chớm bước vào mùa đông thì chúng xuất hiện rất nhiều, kêu chít... chít. Chúng rất ngố nên ngày xưa mình còn bé mình rất hay bắn súng cao su được loại này, bắn trượt chúng vẫn chưa bay mà phải bắn mấy phát chúng giật mình mới bay đi. Lạ là vào mùa hè thì không thấy chúng, mà không biết chúng xuất xứ từ đâu mà di cư theo mùa về miền Bắc. Loại này mình chưa nuôi bao giờ.

6. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    con này giống con anh bãy đuợc dạo nọ ,tưởng nó sống ai dè nó die mặc dù vẫn ăn chuối và sâu như điên lý do die không hiểu luôn chiều vẫn nhanh nhẹn lông không xù đi mua sâu về thấy lằm 2 chân cứng đờ

7. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    ô hô thế bác nuôi đc nó bao lâu vậy? em nuôi đc 2 hôm rùi vẫn thấy nó nhanh nhẹn.ko bít thế nào.hy vọng nó sẽ vượt qua đc biến cố lớn trong đời :d

8. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    đó là con kẻ sọc ở mình có rất nhiều thỉnh thoảng cũng bẫy được ,nó kêu tiếng khá cao và trong chưa được nghe hót lần nào kể cũng tò mò . ...

9. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    ở chỗ mình thì gọi là con chạch chạch vì giọng hót chuyện của nó là "chạch chạch chít chít" khi hót kèm thao vẫy đuôi...Ngoài ra loại này kêu gió và hót khá hay nhưng giọng không được to, ít ai chơi loại này ....

10. emlagaiquexin

emlagaiquexin Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chỗ mình gọi đây là con chim ngố. Mà không hiểu sao chim khuyên rất sợ chúng vì nhiều lần mình cũng để ý tất cả dàn chim đang líu mà có bóng dáng của chúng thì y rằng câm mỏ hết cho đến khi nào chúng bay đi. ko biết có đúng ko vậy.

11. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chú này là Chích hai vạch, hình ở ngoài thiên nhiên nhé:

Two-barred Greenish Warbler - Phylloscopus plumbeitarsus - Chích hai vạch

12. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nói chung con chích này các cụ gọi là chích vằn hổ,khó nuôi và líu thì thua sâu đầu đỏ sâu đầu đỏ hôm rồi thấy 7 con đực ve 1 con mái ở cây hoa giấy nó có thể tiu tiu tiu đến 3 phút không nghỉ cả 7 con đực nghe mà đúng là nhức đầu phết đấy

13. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy anh chỉ em cách bẫy khuyên với,năn nỉ đó................................

14. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    trời [-( ! đơn giản lắm mà ! một cái lồng bẫy khuyên ở cửa hàng bán khoảng 25k,mua về chọn con nào gọi khỏe làm mồi nhốt vào đó,dể cóng thức ăn nước đầy đủ.trên ngăn bẫy cho hoa quả rùi treo lên cây chỗ nhiều chim hay lui tới.tốt nhất chọn cây có quả như : si , trứng cá, ổi, hồng xiêm...
    Ngồi đợi nếu thích, ko thì đi làm vài chai rùi quay lại kiểu gì chẳng có con sập bẫy :D

15. saoausaosau

saoausaosau Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là con chạch chạch rồi bạn nuôi chỉ tốn cơm mà thôi theo mình nghĩ giờ mà bạn còn nuôi thì đai rồi phải không

16. saoausaosau

saoausaosau Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn emlagaiquexin nói sai rồi dòng chim này luôn đi chung với vành khuyên thậm chí nó cùng bầy đàn nữa là khác

17. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    đúng rùi khuyên ko sợ đâu vì em còn nhốt chung nó với khuyên cơ mà.hi nhưng em thả nó lâu rùi.