Một mối nguy của máy lọc chìm

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi melon, 12/8/08.

1. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Các bạn nuôi cá đĩa thường rất hay thay nước và rửa hồ, mình cũng vậy. Ngoài ra hồ cá đĩa thường rất hay sử dụng lọc chìm Trung Quốc. Đồ TQ hầu hết o cái nào tốt 100%, nếu đạt 99% cũng còn tồn tại 1% sự cố
    Hôm qua mình thấy mấy con cá đĩa có biểu hiện bồn chồn rất lạ
    Rờ vào thành hồ, chỗ đọng nước thì thấy tê tê
    Mình kiểm tra tất cả, tới máy lọc chìm thì phát hiện ra như vầy

Lọc chìm TQ nằm ngang[​IMG]

Lọc chìm theo phương thẳng đứng

Hai dây điện màu xanh và màu đỏ bị tróc vỏ (nhìn o thấy lõi, nhưng 2 dây này đã bị rạn nứt)
    Lọc này mình sử dụng khoảng 2 năm, lúc phát hiện lọc chìm nó bị nghiêng sang 1 bên, dây của máy lọc bị cong, gấp

Để đảm bào niềm đam mê cá cảnh bất tận, mình xin đề xuất 1 số ý kiến khi xài lọc chìm như sau:
    1/ Tuyệt đối o chà rửa hồ khi máy lọc đang hoạt động
    2/ Hãy quan sát hành vi của cá trước khi thọc tay vào hồ
    3/ Để dây của lọc chìm theo phương thẳng đứng
    4/ Không nên di dời lọc chìm quá nhiều lần khi chà rửa hồ
    Theo mình được biết trước đây đã có 1 số sự cố đáng tiếc về điện trong lúc thao tác trên hồ cá kiểng, trong đó có 1 đại gia về cá cảnh.
    Để thỏa mãn niềm đam mê bất tận cá cảnh, bạn hãy dặt cho mình 1 tiêu chí "an toàn trên hết" SAFETY FIRST nhé. Bạn nào có đã từng có 1 trải nghiệm khó quên như mình, hãy chia sẻ cùng diễn đàn nhé

2. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Thank bác đã cảnh báo a em trên diễn đàng nhiều khi thay nước tỉa cây em cũng thấy rung lắm lỡ có gì thì phiền.

3. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em có ý kiến thế này :bác gắn 1 đoạn ống pvc vào chỗ lưới lọc dưới máy ,như thế máy sẽ đc nâng cao và dây ko bị căng ,đỡ bị đứt ,hihi

4. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là những lờ khuyên rất bổ ích, cám ơn bạn rấtt nhiều. Mii2nh sẽ cẩn thận hơn trong vấn đề này.

tiensonca and hungthinh like this.
  5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    máy bơm thường xuyên bị gãy ngay góc cuối dây nếu mình hay di chuyển bơm khi vệ sinh hồ. tốt nhất và an toàn nhất là các bạn nên rút dây điện ra khỏi ổ cắm trong khi vệ sinh hồ cá.
    khi bị rò điện máy bơm vẩn chạy thì cá không bị sao đâu vì nó cách điện với đất rùi, chỉ khi nào mình thò tay vo hồ hay thành hồ bị ẩm thì mới bị giật như vậy. lưu ý còn nếu thấy cá trong hồ chết hết mà bơm không chạy thì lúc đó mạch điện đã bị hở rồi thì phải rút ổ cắm ra trước khi vớt cá ra, nếu không thì mệt lém đó

6. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cóchochc
    cho mình góp ý với nhé : trong thời gian sử dụng các thiết bị điện cho hồ cá, các bạn nên tập thói quen sau:
    Thường xuyên kiểm tra- bảo trì thiết bị điện ít nhất 1 tháng 1 lần để kịp thời phát hiện nhưng nguy cơ có thể xảy ra gây hại cho mình và cho cá
    Nên tách khỏi nguồn điện các thiết bị như bơm, lọc, sưởi , đèn trong nước khi ta can thiệp trực tiếp vào hồ bằng tay hoặc qua vợt.khi đó có thể có nhưng sự cố đáng tiếc do va chạm gây bể, vỡ những thiết bị này trong môi trương nước dẫn điện.
    Nên gắn một dây nối đất cho hồ cá của mình (nếu thuận tiện)
    Một chia sẻ nhỏ có gì sai mọi người bỏ qua nhé.

7. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    nói chung là đồ trung quốc là thế với lại mình nghĩ với giá thành vậy và thời gian bạn đã dùng thì đây là kinh nghiệm cho anh em cứ dùng 1 thời gian hỏng ta thay cái mới

8. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em thay 2 cái máy lọc khi phát hiện ra tình trạng tương tự. nếu các bác muôn an toàn thì sau khi mua về nên dùng silicon dán chặt cái chỗ nối với máy bơm lai, vừa an toàn vừa dùng lâu

9. MyTr

MyTr New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đồ TQ tuy nguy hiểm vậy đấy nhưng mà nó rất rẻ và dễ tìm mua.Chứ đồ xịn kiếm rất khó lại mắc nên anh em ta đành phải sống chung với lũ vậy!!!

10. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    máy loc TQ chỉ có khả năng " chịu đựng " trong 9 tháng , bác xài 2 năm là nhiều lắm rồi .sau 9 tháng nên thay máy mới( đùng đợi khi nó hư mới thay) .. đặc biệt lúc nào củng phải có bút thử điện khi cần thao tác cái gì đó truớc...

hungtien thích bài này.
  11. DavidNg

DavidNg Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hàng ngày đều phải vệ sinh và thao tác trong hồ cá, thậm chí rất nhiều lần trong ngày. Mỗi lần như thế đều phải dùng bút thử điện thì hơi méc công nhỉ ? Theo mình thì chỉ cần mang dép khi làm việc là được.

12. tamquyennhi

tamquyennhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ái chà, nếu lọc TQ chỉ "chịu đựng" được 9 tháng thì "em" nhà mình coi bộ quá đát rùi! "Em" nhà mình cũng từng bị lòi "áo 2 dây" như bác này sau hơn... 3 năm sử dụng, hiện tại mình đã "đẩy" em này vào máy lọc ngoài của hồ thủy sinh. Còn hai cái lọc của 2 con lá hán thì 1 cái cũng gần 2 năm, 1 cái khoảng 6 tháng :sick:

13. NangKT

NangKT Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế này thì theo kinh nghiệm của mấy bác kia, bác nên thay mới tất cả là vừa rùi, còn cái củ bác cho em, em thì luôn thix mạo hiểm mà, hihi

14. tamhbt

tamhbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bác MELON nói đúng đóa bạn hàng trung quốc toàn là hàng đểu ko à nhiều anh em đam mê quá đôi lúc quên.trước đây tui mê chim lấm từ chim nhỏ đến chim lớn đều thích nay tui thấy cá dĩa đẹp quá bỏ chimmmmmmmmmmm luôn qua chơi cá thấy cũng thich lấm chiều đi làm về nhìn mấy em nó lượng như cá cảnh cũng zui

15. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Nguy hiểm quá, người lớn thò tay vào bể thì còn cơ may, chứ trẻ con mà thò vào thì toi. Anh em cẩn thận, đừng tiếc cái máy lọc làm gì. Thay cái mới thôi...

16. dhungvvk

dhungvvk Member

Thích đã nhận:
    2
    Thank bác nhìu, đúng là safety first.............................................................

17. NTD

NTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Nhân tiện bác nói chủ đề này, mình cũng giật mình không để ý lọc nhà mình không có tê tê ko, phải kiểm tra thương xuyên thôi. cảm ơn bạn nhé

18. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ngoài ra nên gắn công tắc để dễ dàng tắt khi thò tay vào bể. Gắn thêm cái cầu chì cho an toàn.

19. TUNG AN

TUNG AN Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn cắm cây bút thử điện trên thành hồ, trươc khi thao tác đụng vào nó xem có sáng không là ok. ỡ nhà mình cũng làm vậy, bạn ra nhật tảo mua cái cp nửa là ok rồi, bạn thử xem

20. bluediamond

bluediamond Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cách đây 3 năm, mình cũng bị điện giật (chứ ko tê tê nhé). Kiểm tra, biết ngay cái lọc chìm có vấn đề. Từ đó chuyển sang dùng lọc vi sinh, mình thấy cực kì tiện lợi trong vấn đề vệ sinh và an toàn trong việc chui rửa hồ.

Đề xuất các đồng chí chuyển sang sử dụng lọc vi sinh gọn nhẹ, an toàn, hiệu quả. Và nhất là tránh những điều đáng tiếc xảy ra.

nguyenthaihoang thích bài này.