một ngày buồn

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi anhbaohp, 11/4/11.

1. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hôm nay mình mang mấy cái lồng ra đánh rửa để cho khô và vào dầu lại, trong lúc phơi lồng mình tranh thủ mang chú mi mộc mới mua đc mấy hôm lên nhà bật file mi mái lên để xem em nó có hót ko , lúc mình xuống thì thấy em nó ko bay nhảy đc cứ nằm ở dưới đáy lồng dẫy, mình mở cửa lồng xem thế nào thì em nó lại bay dc nhưng yếu di nhiều ,mình nghi là em nó bị gẫy chân nên định cầm ra chỗ mình mua hỏi xem thế nào , trước khi đi mình xem lại thì thấy trong lồng và dưới sàn có máu, mình bắt em nó ra để xem bị làm sao thì mình thấy em nó đã mị mất 1 móng lúc này em nó đã yếu đi nhiều , mình gọi mẹ xuống cầm em nó để mình lấy thuốc kháng sinh rắc bột vào cầm máu cho nó trong lúc mình cấp cứu thì em nó đã ra đi . mình ko hiểu nổi tại sao em nó lại ra đi dễ dàng như vậy . lúc em nó ra đi mắt còn mở to ,người em nó thì gầy như là que tăm được quẫn mấy sợi lông cầm em nó trên tay mà mình thấy em nó chết tội nghiệp quá
    thôi thì cuối cùng mình cũng đành lòng vuốt mắt và cho em nó vào cái hộp rồi chôn em nó ngay đoạn đường đang làm trước cửa nhà mình
    mình cũng muốn nói luôn với ae đang nuôi mi là đừng cho lên cho đứng cầu gai nhé . mình cũng chưa rõ lắm về nguyên nhân cái chết của em mi nhà mình , nhưng mình thấy em nó bị mất móng và ra nhiều máu do đứng cầu gai mình nghĩ là em nó chết là vì lí do đó

2. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    chia bùn cùng anh,nói chuyện cầu gai thì hôm bữa con mi em,tuy là 3 năm lồng nhưng chim chưa căng nên cứ nhảy lên nhảy xuống,e thì mới thay cầu gai(cầu TQ) k để ý vụ gai nhọn,thế là em nó bị xịt máu,hoảng hồn phải tháo cầu ra ngay,bây h còn k dám xài

3. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chim đã bệnh giai đoạn cuối nên cơ thể ko có sức chống chọi với bệnh tật,nuôi khó lên đc,e nó ra đi là điều tất yếu,chia buồn cùng bạn

4. TRIQUOC

TRIQUOC Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin chia buon cung ban, minh nghi chim ban bi meo vo roi, nha ban hay nha hang xom co meo kg, neu co thi chac la do no thoi. Ban hay rut kinh nghiem, toi cung dang rat buon day, vi chim toi hoi toi chu nhat nay bon dao chich leo rao vao nha lay mat mot con than va con dat, mat chim con co the mua lai, minh mat luon 2 cai long dep. Nuoi chim ma bi trom that la nan, kg muon nuoi nua ti nao

5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chia buồn với bạn nha ! Mà bạn để nhớ lại xem em nó có chịu ăn ko mà gầy thế

6. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Chia buồn cùng em, cái vụ mất móng này có lẽ không phải là do cái cầu gai đâu mà là do chim nhảy bám vanh lồng, mắc móng vào vải tre lồng hoặc nan lồng, dãy mạnh quá bay móng thôi. Nhưng vụ cầu gai mình cũng đồng ý là không nên sử dụng cầu gai, thực sự là mình chưa nhìn thấy lợi ích gì của cầu gai cả, chim mộc thì cứ chơi cái cầu nhỏ bằng ngón tay út cho tôi, nếu sau này chim bị sao thì cứ tôi mà chém hihi

chaudl thích bài này.