MỘT- Những sinh vật vui trong hồ

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi blacksmith, 14/2/12.

1. blacksmith

blacksmith Member

Thích đã nhận:
    19
    Xin chào các bác,

Thấy các bác chơi hồ cá biển làm em mê quá, ráng chút thời gian làm quen trên web và học hỏi (Tuy là giờ này kiến thức vẫn chưa tời đâu), em quyết định làm 1 cái hồ cá biển để cho vui mắt và ngắm thành quả xem sao. Em tính tình không mấy kiên nhẫn nên chắc mẫm là mình khó theo, nhưng thôi...được ngày nào hay ngày đó.

Và kết quả là cái hồ em ra như thế này:

Em thì thích chụp hình tùm lum nên đôi khi cũng bắt được 1 vài hình vui vui! Các bác cho em post từ từ nhé:

1.Em Cá Nóc

2. Mấy em Ốc tùm lum màu và Sao Biển

3. Cái miệng của 1 em gì em cũng không biết:

4. Em Tai Tượng

Các bác xem cho vui, em từ từ soạn hình post tiếp. Giờ em đi nấu cơm cái ạ!

(cont)

Thân!

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    woa, chụp hình đẹp quá, chụp như vầy mới gọi là chụp chứ!

blacksmith thích bài này.
  3. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bro chụp đẹp thật............chụp máy gì vậy?? ngồi chờ tiếp....:confused:

4. cavelaem

cavelaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mới chơi đang mò mẫm mà ntn ko bít chơi lâu thì ntn:laughing: hồ đẹp , chụp ảnh quá đẹp . Bác lpc có đối thủ rồi =))

lpcuong and blacksmith like this.
  5. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    ốc này còn sống không vậy bro, màu nhìn đẹp thế này, đúng là hàng hiếm.
    P/s hồ này nhìn giống dàn hồ bên A&P quá. Đúng không vậy bro.

6. blacksmith

blacksmith Member

Thích đã nhận:
    19
    Dạ, em hôm bữa mượn được cái máy chụp hình Canon của anh bạn, hình như là 50D hay 5D gì đó. Nhưng đa số em chụp bằng cái PnS Sony H5 của vợ em...hihi
    Chơi cho vui thôi ạ, mấy con trong hồ này em có kha khá. Nhiều lúc bỏ vào chật cả hồ em phải vớt ra ngoài bớt...Mấy em nàu đều còn sống ạ!
    Hồ này ở chổ em, đối diện A&P bác ạ!
    Em xin tiếp vài hình nữa:
    5. Cúc Áo, em có khá nhiều trong hồ:
    6. Bề mặt của cái Bèo xanh, nhìn giống mấy vận động viên đang tập trên sân cỏ vậy...hehe
    7. San hô lúc bị mấy em cá nó quậy, 1 nữa thụt vào trong:
    8. Ốc Gáo, em này bò tùm lum...sủi cát và nâng mấy con Cúc Áo lên...(bị phạt ra ngoài hồ xi măng rồi)
    (Cont...)
    Cám ơn các bác ghé thăm ảnh nhiều ạ!

7. Phamhuydu

Phamhuydu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Em tính tình không mấy kiên nhẫn nên chắc mẫm là mình khó theo, nhưng thôi...được ngày nào hay ngày đó.
    Em là em thích ...... Bác rồi đấy

8. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bro nhớ gửi ảnh tham gia dự thi trên ABV nhé........................chắc chắn đoạt giải.:laughing:

9. blacksmith

blacksmith Member

Thích đã nhận:
    19
    Hi hi, em chưa bao giờ thi ảnh nên cũng không có ý định thi thố, em chụp chủ yếu để lưu niệm thôi. Xin cám ơn bác đã gợi ý.

Em tiếp vài hình nữa ạ:

9. Em Tôm Võ Sĩ

10. Bụi San Hô:

11. Một góc Dừa:

12: Mấy em đá màu:

Xin cám ơn các bác ghé xem ảnh ạ!

Thân!

10. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bro này lại chém, bắt góc, focus, tông màu chuẩn thế này mà kêu chỉ chụp ảnh lưu niệm e ko tin. Còn bể này mà kêu còn đang học hỏi thì bể mình là gì đây ko biết :( , nhìn bể e đoán tuổi bể cũng chẳng phải vừa , định gà a e đấy à hehhe

11. blacksmith

blacksmith Member

Thích đã nhận:
    19
    Em vừa trả lời nhưng rớt mạng nên em nói lại, hik.

Bác nhận xét về em có 50% sai, nhưng 50% là chính xác! Em vốn cũng chơi ảnh, nhưng chưa bao giờ dự thi ảnh ọt cũng như chưa bao giờ bán hình mình chụp (Không có lợi nhuận từ chụp hình). Em chỉ chụp để lưu lại những khoảng khắc mà em cho là đẹp, là hay...và cái chính là luôn có những hình ảnh để nhớ lại những nơi em từng đi qua. Em chụp khắp nơi từ Nam ra Bắc và chia sẽ cùng anh em mà thôi. Thế nên em mới gọi là chụp lưu niệm!

Còn cái hồ thì chính xác là 3 tháng 14 ngày mà thôi. Do công việc em liên quan đến những sinh vật trong hồ nên em có thế thay đổi hàng tuần cho lạ và cho vui mắt, chắc có lẽ vậy là bác cho là hồ em có tuổi...hehe.

Em lên này chơi là học hỏi, cũng là giao lưu và có thể chia sẽ với anh em những loại "đẹp" nữa, em dám "gà" (gạt) các bác đâu (Nhất là trên site này toàn lão làng không, em mà gạt chắc có nước xóa nick luôn quá, hehe)

Chơi chủ yếu là vui, để biết mình có thể chơi một môn mới lạ, và cũng là để giảm stress mà thôi....chứ bác nào nói em gạt thì.....em mời cafe để giao lưu...hehe!!!

Thân!

12. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    3 tháng rưỡi cũng là có tuổi rồi đấy bro ạ, nhiều hồ làm xong còn bị hỏng lại chạy lại cơ. mà tuổi đấy có khi cũng chỉ kém hồ e 1 tháng :)

Mà chụp lưu niệm như bác hôm nào cho e học hỏi với, e thì chẳng bao giờ lưu niệm nhưng cứ đòi macro rồi nghệ thuật mà chụp chả ra sao cả. Hỏi nhỏ là mấy cái ảnh trên bro để white balance của máy thế nào thế , auto hay bao nhiêu K, hay custom hay để RAW rồi chỉnh sau ? Nhìn màu thật vãi

13. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Thực sự nếu bác chụp bằng sonny H5 thì ngày mai em vứt ngay con DSLR của em cho ông già để chạy ra mua con này ..... bể quá đẹp và chụp ảnh quá tốt. Em cũng sắp lâm vào cảnh nghiện ngập rồi nên vào làm quen dần với anh em trong này.

14. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em cũng như bác, Sony mà chụp được như vậy chắc về lấy con DSLR tặng viện bảo tàng lun...... chụp đẹp + hồ đẹp

15. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    từ ngày vào đây chơi đến giừ em thấy có mỗi bác chủ thớt và Lebien là chụp ảnh đẹp ............

16. blacksmith

blacksmith Member

Thích đã nhận:
    19
    Lúc chiều đọc những comment của các bác em định sẽ trả lời ngay, nhưng công việc đến giờ mới xong nên vội lên trả lời. Thôi thì, đêm khuya viết vài dòng tâm sự cùng các bác vậy!
    Vâng, thật sự thì trong những tấm hình trên, có hơn 50% là từ máy Sony H5, em xin mở đầu vắn tắt vậy nhé. Chứ dài dòng thì:
    .Em đúng là có chơi ảnh, mà trong chơi ảnh thì việc chỉnh sửa 1 tấm ảnh để cho ra 1 tấm ảnh dễ nhìn hơn là chấp nhận được!
    Ví dụ: Đây là ảnh gốc
    Em chỉnh sửa 1 tí bằng cách crop, chọn góc tối, làm màu sắc, chỉnh tương phản, độ nét....trong 2 phút em có được hình này:
    Chỉ là 1 ví dụ, chứ thật sự thì PnS + chút trình xử lý ảnh cũng có thể cho ra được những hình tương đối chứ ạ!
    Đến đây thì bác nào có quăng các DSLR thì hú em chạy ra hứng nhé, vì chắc rằng DSLR không thể chụp kém hơn PnS được (Dĩ nhiên, với người biết sử dụng DSLR nhé! hehe)
    Một dẫn chứng tại site em chơi có 1 bác chuyên sử dụng Sony PnS để chụp và đây là link trên Flickr:
    http://www.flickr.com/photos/34447145@N07/with/6927490547/
    Vì tụi em chơi chung trong hội chụp macro nên góc nhìn cũng "macro" luôn, các bác cũng có thể xem vài hình trên flickr của em:
    http://www.flickr.com/photos/vohoanglam
    @beggarUK: Em thường để Auto WB khi xài DSLR và PnS. Không có bí quyết gì cả ạ, nếu cần chụp hình xem ngay thì khi đó em sẽ sử dụng Live view để chỉnh WB (Thường là theo K)
    Em up thêm vài hình ạ;