Một nồi lẩu nhờ các bác xử lý, các bác đừng cười em nhé

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi zungtm, 16/4/06.

1. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mới tập tọe chơi bể cá các bác ạ, nhưng điều kiện có hạn nên không làm nền, chỉ dám chơi mấy khúc lũa với ráy thôi cho dễ chăm sóc các bác ạ. Nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm với.

Cục lũa góc trái nè:

Cục bên phải này, có 1 chú thần tiên 3 vạch đang trốn ở đấy các bác thấy không

Đố các bác biết cái vệt mờ mờ là cái gì vậy

Last edited: 17/4/06
  2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Anubias to như...lực sĩ thế này mà "mới tập tọe chơi" ??hì hì, bể đẹp quá, nhưng hình như có sự sạch sẽ không bình thường ?chúc mừng bạn có hồ rất đẹp.

3. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    "sạch sẽ không bình thường" là sao hả bác, bể hơn tuần rồi chưa thèm thay nước đấy hì hì, mà còn đang bị rêu nâu nữa bác ạ, hôm trước rinh 1 con bống vàng ăn rêu về nó mút mát cũng sạch đấy nhưng mà hết cái mút nó chơi luôn cả thần tiên làm 2 con thần tiên vây dài thướt tha bây giờ thành "tóc ngắn" rồi may mà không ngủm. Mà lượn qua AG suốt mà chưa mua được chột Oto các bác ạ, bác nào biết Hà nội chỗ nào có chỉ giùm với.

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bể bác ráy khỏe quá, mà hình như em đọc trên diễn đàn chuột oto chỉ diệt được rêu sợi xanh, còn rêu nâu bám trên sỏi, lá cây thì dùng ốc. Bác sài phân nước gì mà ráy khỏe vậy???

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng rùi bác cho mọi người biết xài phân nước chi đi..giá cả?? em cũng đang định mua về xài cho cái bể
    mà cho em hỏi mọi người ơi..phân nước có thể dùng cho tất cả các loại cậy được ạ ???

6. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hi hi, bể của tôi không có dùng 1 tí tẹo phân nào đâu cả phân nước và phân nền, chỉ có trải sỏi dưới đáy bể, ráy và rêu cá đẻ buộc vào lũa, còn đèn thì dùng 1 cái đèn bé tí tẹo loại đèn bằng ngón tay dùng cho tủ bày hàng hoặc đèn quảng cáo ấy. Thế mà chẳng hiểu sao cây ráy cứ lớn ầm ầm rễ đẹp các bác nhỉ, à mà chỉ có mỗi lần thay nước tôi ném vào 1 nắm muối ăn.

7. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Thực ra muốn cây dáy phát triển tốt hoặc các loại dượng rỉ và rêu cá đẻ lên tốt khi bạn buộc vào lũa thì hay buộc chặt vào đùng sợ buộc chặt cây chết. Buộc chặt cây ko lay động cây mới lên tốt được.

8. thuyen_reco

thuyen_reco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn tungtm!
    Bể của bạn mình thây hơi thiếu cái gì đó, có vẻ hơi trơ, không được tự nhiên lắm.
    Bạn muốn mua chuột thì xuống làng yên phụ hoặc ra mấy hàng cá ở kim liên cũng có.
    Cái vệt mờ ở trong ảnh có phải là con rửa bể ko vậy, con này ko thich hợp với bể rong đâu.
    Rong bạn trồng toàn loại ko cần ánh sáng nhiều nên cũng ko cần nhiều đèn.
    Cho mình hỏi bạn đang dùng lọc gì vậy mình trông có vẻ lạ, với bể kthước như vậy thì lọc tràn trông sẽ gọn hơn.
    Bể của bạn ko biết kt thế nào nhưng có vẻ nhỏ, ko thích hợp với việc thả loại cá lớn như thần tiên chỉ vài tháng là bạn phải vớt ra vì quá chật.

9. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bề của bác đơn giản lại đẹp nữa . Sao bác ko mua cá neon thả vô , rất đẹp đó . Thân

10. allibaba

allibaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ôi, Bác có con Hillstream Loach à. Bác mua ở đâu vậy. Mình mê con này lắm nhưng chưa biết mua ở đâu. Dự định ship từ nước ngoài luôn đấy.
    Các bạn có thể vào đây để lấy thông tin về giống Hillstream Loach dễ thương này

http://www.loaches.com/hillstream_loaches.html
    http://www.azgardens.com/algae_eating_fish.php

11. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    con này tôi mua ở hàng cá cuối đường chỗ kim liên rẽ ra phạm ngọc thạch ấy. Ở đấy người ta gọi là tì bà đàn vì hình nó hơi giống cái đàn ghi ta

12. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Có phải là con sam bám trên thành bể đúng không ạ, hì hì con này em nhớ không nhầm thì hôm trước hỏi có 10k thôi :D cũng định rước về( thấy nó hơi giống sam hoa) nhưng nghĩ lại giá rẻ quá chắc ko ngon xơi nên cũng kiếu#:-S mà bọn này ko đc đẹp lắm ạ, trông nó nâu nâu bẩn bẩn chứ hoa ít lắm:(
    @zungtm: hic, anh nói thế nào chứ cây tốt bể sạch thế kia mà là newbie àh[-(
    Còn em nghĩ ráy lên tốt là nhờ lượng phân cá thải ra và dinh dưỡng có sẵn trong cây, và cũng nhờ lượng ánh sáng vừa đủ nên cây ko thấy rêu gì, rất đẹp:applause: Dùng phân nước đương nhiên tốt nhưng bị rêu là chắc chắn, lạm dụng quá cũng ko nên ^^" chỉ cần duy trì đc chất lượng nước và dinh dưỡng vừa đủ là cây vẫn tốt rồi;)

13. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ngoài mấy cửa hàng đó tìm mãi rồi không có chuột Oto đâu, toàn chuột thường thôi, đúng là mấy con thần tiên to thật nuôi suốt từ năm ngoái, mấy lần định mang cho để rước về 1 đàn hồng nhung nhưng bạn gái không cho cứ bắt để nuôi đến khi nào to bằng bàn tay.

14. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    đúng là con này trông xấu xấu bẩn bẩn lắm nhưng được cái tác dụng là nó cứ lê la khắp thành bể nên lúc nào kính cũng sạch sẽ thế đấy, mỗi tội là ngoài bám vào kính ra nó không chịu bám vào chỗ nào khác nên lá cây và sỏi đang bắt đầu lên rêu nâu, mà tìm mua chuột oto hay tép ăn rêu mãi mà không được. có cao thủ nào chỉ giáo cụ thể giùm đi cảm ơn nhiều nhiều

15. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    đúng rùi hôm nọ em ra hàng cá cuối KimLiên Han thấy có cả 1 đàn..nhưng mà thấy nó cũng bt thui..ko thích = mấy chú chuột !!!

16. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hì hì thì ra cũng chịu khó lang thang nhỉ có khi gặp nhau rồi mà không biết

17. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hị hị em đang có 1 đàn khoảng 20 chú Hồng Nhung này, khi nào anh muốn đổi thì PM cho em nhá =P~ Bọn Hồng Nhung háu ăn lắm, đi đàn cũng đẹp mỗi tội dữ quá, thả cá khác vào là thành mục tiêu cho cả đàn ngay:-S
    @mynlove: hic cái hàng cuối Kim Liên đầu Phạm Ngọc Thạch thì khỏi nói, 1 hàng bán đắt 1 hàng "lang băm", năm ngoái mất toi con Ngân Long to đùng với bà chủ tiệm, ức gần chết....cạch!:mad:

18. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    tui thấy cái hàng đó bán lúc thì rõ ngon lúc thì lại đắt..y như cái lần hôm gì đi mua cá đĩa..đắt lòi..mất bao công đi !!chết mất thui..chừ kiếm hàng cá nào bán ngon ngon cũng khó quá !!

19. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng không có thời gian lang thang nhiều cái hàng đấy tiện trên đường đi làm về nên hay ghé vào tuy nhiên thấy bán cũng còn rẻ hơn vài hàng khác như là cái hàng ngay gần bên cạnh và hàng ở đường Láng mấy lần minh mua thì thấy đều đắt hơn 1 chút. Còn 2 chú thần tiên to đùng kia để chăm sóc thời gian nữa cho "tóc dài" lại đã hiên giờ chúng nó đang te tua vì bị con bống vàng "sực", với cả thời gian này đang bận ôn thi nữa, khi nào có dịp mình gặp nhau giao lưu cho vui nhỉ, nhà mình ở Thanh Xuân.
    Ảnh mấy con thần tiên to xụ nè

Last edited: 18/4/06
  20. zungtm

zungtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Kinh nghiệm nuôi cá đĩa của bạn thế nào, chứ tôi tiễn đưa mất 05 chú rồi chưa dám thử lại, có 02 chú mua ở hàng đấy về được 1 thời gian nó cứ không chịu ăn người đen sì lại, hỏi bà chủ cửa hàng dạy về bỏ thuốc ngâm đồng thời tăng nhiệt độ lên 30 độ thế là về làm theo, ai ngờ tại cái sưởi "đểu" mình đặt rơle là 28 độ thế mà lúc đi làm về thấy bể bốc hơi nghi ngút nhiệt kế báo hơn 40 độ, thế là được 1 bữa lẩu cá đĩa :mad: