một phen hú hồn vì nước máy

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi dung troc, 18/6/08.

1. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo như thông lệ 3 ngày m thay nc cho hồ cá 1 lần.hôm nay cũng là ngày thay nc.bình thường mọi lần ko sao.nhưng hôm nay sau khi thay 1/2 bể nc nguyên 1 đàn thủy tinh 18e của m ze luôn:crying:.4 cặp dĩa thấy có hiện tượng nổi trên mặt nc và dồn vào một góc hồ.mình cá mất màu và tuột hết nhớt lun:eek:.hoảng wa m bắt riêng ra hồ nhỏ có nc máy dể lâu.cũng may 4 cặp đĩa ko việc j.wa việc này m cũng mong các bạn thật cẩn thận khi cho nc máy trực tiếp vào hồ.rất là nguy hiểm cho đàn cá của chúng ta.hãy bắt ra ngoài ngay khi có hiện tượng ko bình thường các bạn nhé.theo mình chắc là do lượng clo trong nc wa cao,m mới chơi cá đĩa nên chưa có tham khảo kỹ về chất lượng nc cho cá.thật hú hồn các bạn ạ......#:-S#:-S#:-S

phongkutemc thích bài này.
  2. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Đây chỉ là bài học vỡ lòng thôi, chắc chẳng có ai nhu cậu cả

3. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác phài có 1 hồ nước dự trữ dùng để chứa nước máy , trước khi cho nước trực tiếp vào hồ nuôi cá ! nên để hồ ấy ngoài nắng ,như vậy nó sẽ tốt cho cá hơn

4. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Rõ ràng là bác cũng biết trong nước máy có nồng độ clo rất cao gga6y nghuy hiểm cho cá khi đổ trực tiếp vào,thế mà.......................... Đúng là pó tay với bác luôn.

5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Đã biết nước máy có Clor mà bạn còn dám thay nước trực tiếp cho hồ cá đến 50% nước máy. đối với nhưng con mạnh như cá Lahan có khi còn bị sốc nửa chứ còn mấy con như thủy tinh, bảy màu, mún,.... thì chúng nó tèo liền không kịp cứu đâu cho dù có bắt ra hồ khác. theo trường hợp của bạn dung troc 3 ngày thay nước thì chỉ nên thay 20% nước máy trực tiếp cũng được rùi để phòng hờ hôm nào nước máy có nồng độ Clor quá cao. Nói chung đây cũng là một bày học kinh nghiệm quang trọng đối với những ae mới nuôi cá.

6. abcnmp

abcnmp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng rồi, phải lấy nườc ra để riêng cho bay clo trước khi thay nước chứ.

7. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    phải sử lí nước trước khi thay cho cá chứ bạn.Lần sau nhớ cận thận đó nha.

8. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhà mình có 1 cái bể 1.5m3 ở trên cao có van phao tự động đóng mở nên nước nó cũng được trữ ở đó 1 thời gian, với lại mình có bộ lọc nước bằng than hoạt tính và đá thạch anh nên mình cũng hay cho nước máy trực tiếp vào hồ nhưng chỉ dám cho 50% thôi và các em cá cũng không ảnh hưởng gì. Bởi vậy nếu bạn nào có bình lọc (sau đồng hồ nước) và hồ chứa muốn cho trực tiếp nước máy cũng không sao nhưng sau khi cho vào hồ thì giọt thêm mấy giọt giảm ph nữa là được.