Một phóng sự ảnh xem thật đau lòng.

Thảo luận trong 'Sinh hoạt cộng đồng Gia cầm' bắt đầu bởi Duc Long, 29/1/10.

1. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Các bạn xem clip này chưa?
    Một phóng sự ảnh xem thật đau lòng..................
    [YT]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/993rZrfLBjg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/993rZrfLBjg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YT]

Last edited: 6/2/10
  2. khongthevacothe

khongthevacothe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,664
    ở đâu đó quanh ta vẫn còn có những khoảng lặng của cuộc sống văn minh và hiện đại..hix

Duc Long and quachnguyen like this.
  3. cdphuong

cdphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,111
    Trước nhất cảm ơn anh Long đã chia sẽ đoạn clip này. Sau khi xem xong Phương nhớ lại trước đây có xem 1 đoạn phóng sự mang nội dung tương tự nhưng được thức hiện ngay trên đất nước Việt Nam mình và ngay tại khu vưc TP HCM, nếu ai đó đã xem rồi có thể còn nhớ, mình xin được tóm tắt lại như sau vì không có được hình ảnh minh họa như Bác Long nhà ta:
    có 1 người phụ nữ củng đã có tuổi rồi, nhưng khi đi tham dự bất cứ đám tiệc nào củng là người đứng lên sau cùng và thực hiện 1 hành động mà làm cho tất cả mọi người trong buổi tiệc hôm đó nhìn người phụ nữ này với những ánh mắt đầy ẩn ý. vì người đó lấy tất cả những phần thức ăn còn dư lại sau khi mọi người đã xử dụng qua cho vào bao nilon và đi từ bàn này sang bàn khác vớ cùng 1 hành động nhu nhau khi tàn tiệc.. Sau đó cô ấy chạy xe vòng vèo qua từng con hẽm nhỏ rồi đến những khu vực chợ mà mọi người kinh doanh buôn bán đã dọn về nhà sau 1 ngày làm việc mệt nhọc , nhường lại nơi này cho những trẻ em , người già vô gia cư an nghĩ về đêm. Cố ấy rón rén đến bên cạnh từng nhóm một, lấy từng túi nilon có thức ăn bên trong , nhẹ nhàng đặt xuống bên cạnh mà không gây 1 tiếng động nhỏ nào . Rồi âm thầm rời xa nơi mà mà bao con người còn ngon giấc ngũ sau 1 ngày vất vã mưu sinh ( ngũ với cái bụng trống không). Hành động này trong đoạn clip ngắn đã khiến cho người xem rất tò mò và muốn xem đến đọan kết ra sao . Nhưng sau khi xem xong thì mọi người điều có mỗi suy nghĩ riêng . Nhưng có thể sẽ có chung với nhau 1 hoạch định cuộc sống, chi tiêu cho từng gia đình của mình. Cho Phương lổi nếu đã có gì sơ xót trong quá trình kể, thì nếu có ae nào đã từng xem và có ấn tương hãy bổ xung nhé. Thân!

duc_thanh, tienbm, NAMNHI and 4 others like this.
  4. lephuong215

lephuong215 Active Member

Thích đã nhận:
    12
    tội nghiệp thay cho những cảnh đời bất hạnh.......

5. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Phóng sự ảnh này mới thật đau lòng vì nó xảy ra không xa TPHCM lắm...

Thân cò 76 tuổi
    TT - Đêm mùa đông rét như cắt da cắt thịt, cụ Phạm Thị Đờn, 76 tuổi, thôn Quảng Hội 2, xã Vạn Thắng, huyện Vạn Ninh, tỉnh Khánh Hòa, cơ thể chỉ như da bọc xương, thức dậy từ 1 giờ khuya, lọ mọ xuống ngâm mình dưới biển mò cua bắt ốc kiếm gạo ăn qua ngày.

[​IMG] “Con nước vừa rồi không kiếm đủ gạo, phải mượn hàng xóm 20.000 đồng đắp đổi thêm. Bây giờ phải ráng mò cua ốc kiếm tiền trả nợ, mua gạo, nếu dư dành mua hộp bánh cúng ông bà mấy ngày tết” - cụ Đờn nói “Nước biển cạn lúc nào là dậy đi lúc đó. Mùa đông nước thường cạn về khuya: 12 giờ đêm, 1 giờ, 2 giờ... Mắt mũi tui lòa nhòa hết rồi, đi ban đêm không thấy gì hết, phải nhờ mấy đứa trẻ đi trước dẫn đường. Qua mấy cái dây neo ghe, mấy đứa phải hô: “Coi chừng dây neo”, rồi đạp chân xuống cho tui bước qua. Trời tối như mực, đêm nào cũng vấp đá, vấp dây ngã nhào cổ” - cụ Đờn kể về con đường đi hành nghề vô vùng gian khổ của mình.
    Dù kiếm ăn đêm dọc bờ biển nhưng điều rất nguy hiểm là cụ không biết bơi. Cụ cho biết nhiều lần sém chết trong đêm tối.
    Cụ Đờn kể: “Có lúc đang mò cua ốc tui bị những con sóng to xô ngã, nước “đè” lên cả đầu. Tui phải dùng hai tay bấu xuống đất, sợ nước kéo ra ngoài sâu. Còn lội đi bị sụp hầm, sụp hố nước sâu uống nước no cả bụng thì xảy ra như cơm bữa. Sợ nhất là mấy ghe giã cào vào bờ lúc 2-3 giờ sáng, cứ đẩy thúng chai đi ào ào va vô người mình lúc nào không hay”.

[​IMG] Cụ vừa từ dưới biển lên, người run lẩy bẩy

[​IMG] Chân bị miểng chai cắt máu chảy nhiều, cụ phải nhai thuốc lá đắp cầm máu
    [​IMG] Cụ đang xem cân số ốc, sò vừa mò được
    [​IMG] Từ 1 giờ sáng đến gần 11 giờ trưa trong bụng không có hột cơm, ngâm mình trong giá rét... nhưng chỉ bán được 17.000 đồng. Giá trị cả ngày lam lũ chỉ thu được 10.000-20.000 đồng, gặp lúc sóng to gió lớn chỉ được 5.000-7.000 đồng
    HẢI LUẬN ( Tuổi Trẻ Chủ Nhật 31/1/2010)

6. tre_tete

tre_tete Active Member

Thích đã nhận:
    73
    Cái nấy là phóng sự video tham da liên quan phim Bét lin mà ,nó chưa đau lòng lấm đâu ,vì có giỏi cách mấy đi nửa thì đạo diển củng ko thể nào lột tả đc hết những cơ cựt những nhục nhã nhục hình mà trẻ em mồ cô ở VN nói chung dà trên thế giớ nói riêng phải ránh chịu ,ngoài đợi thiệt còn đau lòng còn đau khổ hơn thế gấp trăn gấp vạn lần đó ae ơi ,
    người thiệt diệc thiệt quả là quá cảm động nhìn hình ảnh cụ bà cầm cái chưng bị đứt dà đưa hai tay gầy gọt yếu ớt nhận lấy đồng tiền tui thấy lòng mình xốn san đau như cắt ,nhưng nhìn lại gương mặt đầy nghị lực đầy ý chí của cụ tui thấy mình yếu ớt quá .hiện dờ có rất nhìu chưng trình hổ trợ của chánh phủ sao chính quyền địa phương ko đưa cụ dào danh sách đc hổ trợ nhẩy ? à ,mà có thể qua số báo nầy sẻ có người biết tới dà hy dọng là cụ ko phải thân cò lặn lội nữa.

asen thích bài này.
  7. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Mấy hôm nay nếu bạn có đọc báo Tuổi Trẻ sẻ tìm thấy những tấm lòng cũa người hảo tâm đối với cụ.

8. trihuynh

trihuynh Guest

9. namnhocvtvn

namnhocvtvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    nhìn hình ảnh bà cụ đã già mà vẫn phải cặm cụi, dò dẫm kiếm từng miếng ăn qua ngày thật thương tâm. Chỉ mong những ai có điều kiện, dư giả hãy giúp đỡ họ

Nguyen Hoang Ho thích bài này.