Một số ảnh cá biển ở Hội Hoa Xuân 2006

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi codai, 30/1/06.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Ảnh cá biển và san hô do codai chụp được ở Hội Hoa Xuân 2006.

hình san hô.

Last edited: 30/1/06
  2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hình sao biển.

Last edited: 30/1/06
  3. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi . sao san hô của họ nở to thề bác codai nhỉ. san hô của em không hiểu tại sao mà chẳng nở to như vậy. em thấy chị chủ tiệm cá biển nói "hồ phải trên 1m mởi chơi dc san hô " mà hổ của em thỉ 60x40.50 à. không biết có phải ít nước quá hay không ? bác codai có thể cho em xin 1 số ý kiến về chuyện này dc không ạ

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    San hô nở to hay không ngoài môi trường nước , ánh sáng cũng là một yếu tố quan trọng . Có loại đèn dùng cho bể san hô , khi sử dụng đèn này san hô nở và có màu sắc rất đẹp . Ngoài ra nhiệt độ cao cũng làm cho san hô nở yếu hay không nở. Thân

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thêm ảnh cá biển.
    Codai thấy mắt của con cá này hình như có lông mi các bác ạ.

Một ánh mắt dể thương , với một chút sợ sệt

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Năm nay những bể cá biển bài trí không được đẹp nên codai chỉ chụp hình cá chứ không chụp toàn cảnh bể.
    Cá mao tiên ( sư tử)

7. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác Cỏ dại ngoài việc là nghệ nhân chơi hồ thủy sinh mà còn là bậc thầy chụp hình nữa.Hình bác chụp còn đẹp hơn ở ngoài thực nữa.HÔm nay em nghé lên xem,tính tìm anh để xem mặt cho biết nhưng không thấy,chỉ thấy 2 cái hồ của anh với thêm 1 cái hồ của ai bên cạnh nữa.Mấy hồ cá chung quanh thì lên đầy rêu,tàn nhanh quá,cá la hán thì không đặc sắc gì,chỉ được cái to.CHắc mấy con đẹp thì để ở nhà bán nên không ai đem trưng bày nhỉ?HÔm nào phải thỉnh giáo bác về kỹ thuật chụp hình,Máy của em là hp 5.2mb,vậy mà chụp bị mờ và chói hoài hà....hahahaha.Xấu hổ quá đi mất.

8. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Đúng ra ở ngoài , trong một bể có chổ đẹp , có chổ xấu . Codai lựa ngay mấy chổ đẹp chụp lên thì nó ra như vậy thôi . Thật ra nhìn ở ngoài đẹp hơn nhiều. Điều kiện trong Tao Đàn rất khắc nghiệt với cây và cá. Để có một bể thủy sinh đẹp , một ngày codai phải vào ít nhất là hai lần , sáng sớm và 12h khuya. Hôm nay vì không có nước thay nên mấy hồ cá la hán đục và xanh lè nhìn không thấy cá. Rất may là hai hồ rong của codai cây vẫn xanh và nước vẫn trong .

9. minh_ph

minh_ph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác codai có thể hơi am hiểu về bể rong chứ chưa am hiểu mấy về bể nước mặn đâu,mấy con mà bác bảo là san hô thực ra nó là quỳ đá đấy ở trên là quỳ thịt,nhiệt độ và ánh sáng chỉ là một phần thôi thực ra con quỳ phải khỏe thì mới nở to được[Quỳ thịt ăn thức ăn như cá,quỳ đá,quỳ nấm,quỳ dừa v.v.Đều phải dùng chất dinh dưỡng dành cho quỳ hòa tan trong nước]bác đến cửa hàng bán cá biển nào hỏi đều có.Nếu có gì không hiểu đt cho em nhé.9015665

10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin thân ái chào bạn minh ph . Bạn đúng là cao thủ rồi .Cám ơn bạn đã góp ý cho codai vậy là codai có thể học hỏi ở bạn rồi ( bể rong codai cũng đang học hỏi thôi , mà không biết học đến bao giờ mới hết ) Codai có một số thắc mắc nhưng mờ bạn cho codai hỏi ở đây luôn để nhiều người khác có thể học hỏi và cũng làm phong phú thêm cho diễn đàn. Ngoài những yếu tố mà bạn nói , còn có cách nào làm cho san hô hay hải quỳ nở nữa hay không? Những yếu tố nào đã tác động đến việc nở ít , nở nhiều hay không nở . Có một số ý kiến cho rằng chỉ có nước bốc hơi vì vậy nếu muốn giữ cho độ mặn của nước biển chúng ta chỉ cần cho thêm nước ngọt vào đúng với thể tích ban đầu của bể thôi là được có đúng vậy không ? ( chỉ tính độ mặn thôi chứ chưa kể đến dinh dưỡng trong nước).
    Bạn nhớ chỉ cho codai cách để phân biệt giữa san hô và hải quỳ. Chứ khong thôi codai hay lầm giống như codai hay lầm giữa các loại rong với nhau lắm. Thân

11. minh_ph

minh_ph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn vẫn phải bổ sung nước biển kiểm tra độ mặn và bổ sung thêm muối chuyên dùng thay cho nước biển[ngoài này sau mỗi tháng mình đều mang mẫu nước đi phân tích và bổ sung những chất thiếu]Không bao giờ phải thay nước hao nước phải bổ xung muối,nước biển va mọt số chất khác.Bạn đang thử mình à,mình biết bạn chỉ chuyên về bể rong thôi,nhà bạn có phải ở Bùi Viện không?

12. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Đây là những thắc mắc mà codai gặp khi trước đây nuôi cá biển nên hỏi bạn thật tình đó. Codai để ý mổi khi nước trong bể bốc hơi cạn đi thì codai cho nước ngọt vào . Khi nào thay nước thì pha muối dành cho cá biển đúng nồng độ cho vào . Vậy mà không biết tại sao nồng độ muối trong bể lại bị giảm :confused: . Còn có một cái nữa codai muốn hỏi là sau những lần phân tích nước codai thấy nguyên tố cần bổ xung nhất là Ca. Vậy ngoài nguyên tố này ra thì những nguyên tố nào cần thiết sau nó? Codai còn để ý bể càng củ thì càng phải bổ xung Ca mới đủ , mặc dù codai vẫn thay nước trước định kỳ thì lượng Ca đúng ra là phải đủ chứ sao như vậy? Từ trước đến giờ codai thắc mắc hơi nhiều nhưng không biết hỏi ai . Nay gặp bạn bật đèn xanh nên codai hỏi hơi nhiều mong bạn thông cảm:) :) :)
    Codai đúng là ở Bùi Viện. trước đây khi thấy anh .D lần đầu tiên trưng bài bể nước mặn trong hội hoa xuân là codai đã mê và từ đó chơi cá biển, một thời gian thời gian sau thấy chán nên dẹp để lấy bể làm thêm bể thủy sinh . Cá biển hay những sinh vật nước mặn khác codai rất mê nhưng có lẽ đúng như bạn nói là còn ẹ lắm:blushing: À mà bạn chưa trả lời cho codai cách phân biệt hải quỳ và san hô đó nha. Nếu có được những đặc điểm sinh lý thì càng tốt , vì codai đi mua ở ngoài hàng họ gọi khi vầy khi khác không biết đâu mà lần. Để codai tìm lại những tấm ảnh chụp bằng máy phim của bể nước măn trước đây post lên để xin ý kiến . Thân

Last edited: 17/3/06
  13. minh_ph

minh_ph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hải quỳ nở được sống được khi bắt lên bờ và tách rời thành từng con,còn san hô sống thành từng rặng khi khai thác người ta thường chặt nhỏ ra cho dễ vận chuyển lên bờ,cho lên khi san hô được đưa lên bờ thường không sống được. Để giải thích cặn kẽ cho bác chắc phải mất 1 ngày, khi nào bác có dịp ra HN tôi sẽ dắt bác đi gặp 1 số chuyên gia về cá biển và giải thích mọi thắc mắc về biển để bác lắm rõ.Cho tôi gửi lời hỏi thăm tới anh Nhiệm đầu bạc.Thân

14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin chân thành cám ơn bài giải thích của bác minh ph. Chắc chắn nếu có dịp ra HAN codai sẽ đến thăm bác và tất cả mọi người . Hơn một năm nay codai không có dịp anh Nhiệm . Khi nào có dịp codai sẽ chuyển lời của bác . Thân.
    Nhân đây codai xin hỏi các cao thủ có ai biết về một loại bệnh của cá biển mà trước đây khi gặp codai bó tay không biết cách chữa . Cá bị bệnh , ban đầu không có dấu hiệu rỏ ràng , sau đó nó giảm trọng lượgn dần dần . Các nốt nhỏ xuất hiện trên da sau đó thành những vết loét . Đặc biết khác với những vết loét khác là chúng không màu , đôi khi trong suốt. Đến một lúc nào đó con cá ốm đến nổi người nó mỏng như lá lúa vời cái đầu to . Trông hết sức thương tâm . Có một điều lạ là chúng vẫn ăn bình thường.:confused: :confused:

15. minh_ph

minh_ph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị bệnh đó có thể do bác nuôi chung với cá mao tiên hoặc cho nhiều san hô vào bể quá khiến cá va vào bị xây sát rồi dẫn đến loét, những em bị như thế bác bắt ra xô cho nước ngọt và cloxit bột,sủi ngâm khoảng một phút sau đó lại cho vào bể năm phút sau lại làm lại, một ngày bác làm khoảng ba bốn lần bác chỉ cần làm khoảng hai ba ngày là cá khỏi thôi.

16. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin cám ơn bác minh ph . Cách chữa bệnh của bác rất hay và khoa học . Nhưng mà trường hợp của codai là ban đầu cá không bị nấm hay loét mà chỉ ốm đi từ từ , mặc dù chúng vẫn tranh ăn với những con khác . Sau một thời gian ngắn người chúng cực mỏng , bây giờ những bệnh cơ hội như nấm , nhiểm trùng mới bắt đầu. Nếu so sánh thì codai có nhận xét chúng giống như người bị sida vậy. Codai xin nói thêm về trường hợp cá bị ốm giống như là những con cá nhảy ra ngoài hồ lâu ngày bị khô đi chứ không phải ốm bình thường đâu:crying:

17. cuong_vinh2000

cuong_vinh2000 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Minh_ph:

Em xin lỗi đã cắt lời.Bác codai là một người thực sự am hiểu về bể thủy sinh chứ ko phải là hơi am hiểu.Em đc biết bác codai cũng là một người cũng rất sành sỏi về bể nước mặn.
    Em đã nhìn bể rong của anh.Mới đầu cứ tưởng diễn đàn ta lại có một cao thủ võ lâm.Theo dõi topic của bác em mới biết bác dùng toàn ADA nhật xịn.Nếu 1 bể dùng toàn ADA nhật xịn,mà cây cối lên như vậy thì thực sự bác là một người theo như em gọi là tạp tành chơi bể thủy sinh.Em chưa mượn đc máy ảnh.Hôm nào em mượn đc thì xin post bể lên mong mọi người góp ý.Xin nói phân nền em tự làm mà chưa hết 100 nghìn.Đảm bảo cây lên đẹp hơn của bác.

18. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206

19. quangusa

quangusa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho coi cá biển nhá[​IMG][/IMG]

20. quangusa

quangusa Well-Known Member

Thích đã nhận: