Một số bức anh về cửa hàng bán chimở vùng Tĩnh Gia - Thanh Hóa

Thảo luận trong 'Hội Họa mi ABV Hà Đông' bắt đầu bởi hoami, 30/7/10.

1. hoami

hoami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    Một số bức anh về cửa hàng bán chim lừa ở vùng Tĩnh Gia - Thanh Hóa ( cán trung tâm thị trấn khoảng 15km). Hy vọng sau một vài thông tin em đưa lên đây sau này sẽ giúp được vô khối người tránh khỏi cảnh mua " Cu bảo" ở cửa hàng nhưng về nhà lại thành " sáo đá, khướu mái hay tệ hơn thì là cục rơm, cục rạ..." các bác nhé.

Anh em Họa Mi Hà Đông bắt đầu đổ bộ

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:36 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:35 AM ----------

[​IMG][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:46 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:36 AM ----------

Chủ nhà nồng nhiệt đón tiếp, chắc tưởng được đám khách sộp thừa tiền non kinh nghiệm đây hehe
    [​IMG][/IMG]

Lúc đầu các bác nhà mình cứ giả vờ mua khướu làm chủ nhà cả trống lẫn mái "toe" suốt cho anh em xem, được cái khướu cũng nhanh mồm, khứa cổ quá khổ suốt. Đây là hình ảnh mái già toe khướu trống nhé các bác
    [​IMG][/IMG]

Khướu nhà em con nào cũng hót hay hay hót nhá
    [​IMG][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:46 AM ----------

Hình ảnh đàn chim "lừa"
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Loay hoay xem khướu đã chán, anh em chuyển sang ngắm chòe than, mi đất và đặc biệt là mấy em chim cu là lạ
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    Mọi người không hiểu đây là chim gì, thì đây, em xem trong cuốn Birdlife International nhà em, nó là "Cu xanh mỏ quặp", cá nhân em thấy cặp chim này đẹp, giá như để nó sống ngoài rừng thì tốt biết bao.
    [​IMG][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:22 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:12 AM ----------

Như để lấy lòng mấy vị khách sộp, chủ nhà còn biểu diễn màn thả chim, nhưng hình như bay ra là dông luôn hihi
    Chuẩn bị này
    [​IMG][/IMG]

bắt chim ra
    [​IMG][/IMG]

thả này ( con chim bay đi em khoanh đỏ nhé)
    [​IMG][/IMG]

rồi mất hút luôn, cả nhà ngoái đầu nhìn theo em ý khuất sau tán cây
    [​IMG][/IMG]

2. hoami

hoami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    Chán thả chim, anh em quay sang xem gáy mồi của chủ nhà, không biết mấy em mồi này đã kiếm về cho chủ nó bao nhiêu tiền, ngày chỉ cần bán em nó 2 lần thôi thì chắc cũng giàu to
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Chú chim thứ 3 này anh em kết nhất, chủ nhà phát giá 400k, sau đó thành 450k. Theo đánh giá của các bác, em này giá không dưới 1000k, giọng thổ pha gì gì đấy em ko rõ lắm, nó hô giá rẻ thế bảo sao ko nhiều người ham chứ.
    [​IMG][/IMG]
    Anh Răng Hổ mồi chim
    [​IMG][/IMG]

3. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Cám ơn Hoami,

Đúng là anh em mình cần phải có những bài phóng sự như thế này để cảnh báo cho những anh em khác. Nhìn "phố chim" ở Tĩnh Gia nó phát triển như vậy chắc hẳn phải làm ăn tốt. Anh em ta hay chung tay vạch mặt bọn lừa đảo. Chim bầy ra cửa hàng toàn chim mồi vậy mà lúc khách hàng mua nó đổi chim thành chim khác hoặc thậm chí là bọc vải bọc rơm.

4. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    phải nói rằng chủ chim đã quá chủ quan khi nhìn thấy cái dàn diễn viên này!nhìn ông nào mặt mày cũng đầy đặn lại nói giộng HÀ LỘI,thêm vào đó cụ hoamirung cứ bảo,con khướu này hay thật,nó vừa hót lại vừa làm xiếc được.khen lấy khen để làm chủ quán chạy đi chạy lại treo lồng cho nó hót.Đấy các bác thấy chưa,nó hót kìa,đau khổ đau khổ!mọi người có vẻ như kg muốn chơi khướu nên sau đó đảo mắt tìm vẹt.
    Bác HẢI nhìn con vẹt chăm chú,chủ quán nhảy tới ngay,anh xem nè,nó đã nói được đấy!chào khách,chào khách,chủ quán mồi cho chim nói,lập tức con vẹt trọ trẹ chào kếch,chào kếch rồi lộn nào.Thằng cu con bác HẢI rất thích con này nên bác hỏi giá,350k chủ quán ra giá.OK lấy con này,bác nhanh tay xach chim định cho lên xe thì chủ quán giằng lại,tư từ,đồng ý bán con này,nhưng phải thay lồng,nói xong chụp ngay cái lồng treo vào chổ cũ như sợ người ta chụp mất.Nếu các bác kg làm mạnh tay chắc có kịch hay để xem,xem công nghệ bắt và trao chim thế nào.Còn con cu gáy 350k, ok bán nhưng kg bán cái lồng đểu đang nhốt(cái lồng đáng giá 5k) thế mà bác hải trả cho cái lồng 20k,rồi 50k họ cũng kg chịu,dồng ý bán con gáy nhưng phải sang lồng bé(lồng nhỏ,đan bằng tre cao khoản 15cm,đường kính 20cm có cái bị bọc kín bên ngoài),sau đó có ai trong đoàn nói với 500k bán kg!chủ quán thấy khó mà luột được mấy ong này nên kg nói gì ,cả đoàn được một mẻ cười để quên đi khoảng thời gian còn lại phải ngồi trên xe.

Cảnh báo : xem thì được nhưng kg nên mua chim ở các quán ven đường gần TĨNH GIA vì sẽ mất tiền mà rước cục tức vào người.
    nếu mua thì mua cả cái lồng nhốt con muốn mua đó,giữ bên mình kg cho thay lồng khác(khả năng này ít mua được vì chắc chắn chủ sẽ kg bán)

Last edited: 30/7/10
  5. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bọn này chỉ làm ăn đc với những ai ko biết thôi các Bác ạ .

Nhìn lúc 2 vợ chống nhà hắn ko bán đc chim quay ra cái nhau vui quá các Bác ạ

6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Lý thú quá! cảm ơn các bác đã cảnh báo !!!!.............................

TAHIEN, KtsBim and hoamirung like this.
  7. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Hì hì, em ko biết mới bảo chú quán chim bác hay nhỉ? Biết cả làm xiếc nữa chứ (lộn cầu) :laughing::laughing::laughing:. Em còn hỏi bác ơi thế khướu nó ăn gì, ăn cơm hay ăn thóc hahaha, chủ quán lon ton đây cám chim đây, em bán nhiều cho ăn loại này, các bác ra cửa hàng mua cám chim họ bán nhiều lắm =))=))=))=))=))=))=))=))=))=)) Chết cười với cụ chủ

phuoc-bd, trint, trucabc and 7 others like this.
  8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Mấy anh cắt cơm người ta rồi còn gì. Hôm đó anh em lán lại tý thì hay quá. xem nó còn làm gì.

9. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109

Cảm ơn các a e đã có một bài phóng sự rất hay, đặc biệt với những hình ảnh thật sắc nét sống động. Với bài phóng sự này,thứ nhất là a e đã lật tẩy được bộ mặt thật của cửa hàng bán chim, thứ hai là cảnh báo cho mọi người biết. Thiết nghĩ nếu có tờ báo nào đó đặt bài về tình trạng lừa đảo thì a e nhà ta đã có ối tiền nhuận bút.

PS : Quả này a e nhà ta mà có clip nữa thì thôi rồi luôn, hôm sau lên VTV luôn=))=))=))=))=))=))

chimnhatoi, trucabc, haivinh and 6 others like this.
  10. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Loạt ảnh phóng sự này do cụ Tahien tác nghiệp bằng Iphone của Hoami, cụ chả biết bấm chụp ở đâu lại gọi đúng số người yêu Hoami để về Hoami bị giận cả tuần đấy.
    Hì hì, VTV với báo chí nó ko quan tâm cái này đâu vì phóng sự này ko ra xèng chú ạ. Khu nhà anh ngập, gọi VTV nó đến quay hoành tráng lắm, chiều nó gọi điện mặc cả 30tr thì phát. Haizzzzzzzz đúng là!!!!!!! bó tay .com.VN

11. Tuanhht

Tuanhht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,261
    E cũng đã đi biển Tĩnh Gia 2 lần rồi nhưng vì đi xe du lịch nên không xuống được đây để ngắm chim. Vẫn biết đồn đại ở đây chuyên bán chim lừa đảo nhưng e vẫn muốn mua thử để xem nó tráo đổi như thế nào. khó hiểu quá các bác ạ, chả nhẽ mình đông thế mà nó vẫn đổi được thì giỏi quá.

12. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    Từ lúc cha sanh,mẹ đẻ đên giờ có đời thủa nào người bán hàng ra giá nhưng người mua hàng trả giá cao hơn mà vẫn kg bán!chắc chỉ có duy nhất các quán bán chim đó các bác ah.Bác Hải bảo,nó ra giá 350k mình trả 500k hoặc 1000k chưa chăc họ đã bán!
    Luôn tiện nhắc nhở các cụ tí nhé(chủ quán chim ở Ninh Bình cằn nhằn nên em nghe được)
    "Đi mua chim mà đi cả đoàn,vừa vào tới cửa là năm, sáu người tru lên thế thì chim cò nào mà hót cho được,mấy thằng cha này đếch biết chim cò gì ráo!"
    Nhìn cái mặt chủ quán kg vui mà thấy ái ngại các cụ ah,may minh chỉ đi chơi và người ta con tử tế chứ vào nhà hoalinh à các cụ làm thế kg khéo bị đốt vía nhảy chồm hổm rồi

13. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    hihi giờ mới tin lời thằng em này nói rồi đúng không, may mà dặn trước

KtsBim, hoamirung and TAHIEN like this.
  14. Hungvq

Hungvq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    470
    Phóng sự do Hoami trình bày bằng hình ảnh sống động chuyến đi Thanh hóa của AE Hà đông hay quá - Quả là nhiều người sẽ bị lừa vì cái trò đổi lồng này !

15. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Ăn thua gì các bác, Hội này còn tràn vào Nghệ An, HÀ Tĩnh... Bán chim, cây cảnh giả đầy đường, em thỉnh thoảng cũng tạt qua xem cho vui, bây giờ nó quen mặt rồi không dám chém gió nữa! Công nhận nhìn nhiều người mua chim của hội này mà thương, nhưng thôi một người một kiểu làm ăn, anh em mua chim bị lừa nhiều cũng phải rút kinh nghiệm mà tìm đến ABV, SVC...... chứ.!!! thế thì anh em mọi miền mới có cơ hội giao lưu học hỏi lẫn nhau

hoctro_mechim, trint, TAHIEN and 5 others like this.
  16. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bác làm thế này thì bác chủ nhà còn kiếm ăn kiểu j nữa bz.... :))

TAHIEN thích bài này.
  17. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    phải cảm ơn các bác vì đã có một bài ps hay để cảnh báo cho anh em biết một cách lừa "khách sộp" của chủ chim

TAHIEN thích bài này.
  18. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Tôi mà như các bác cứ vồ con chim mồi của nó, nhét tền vào tay rồi nhảy lên ô tô xem nó làm jif

19. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Cụ này chỉ được cái xui dại anh em, gạch ngói nó xếp đầy quanh cửa hàng, bác chỉ cần cầm chim bước chân lên xe là ăn gạch, gói ngay hahahah. Hay hôm nào bác thử rồi về report lại cho anh em nhỉ???

tanhnue, TAHIEN and NAM-HADONG like this.
  20. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    ặc ặc, quân ta đông thế sợ giề, với lại ông chủ tự ra giá cơ mà

TAHIEN and hoamirung like this.