Một số cải tiến cho đèn tự chế

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi chabumkun, 22/6/08.

1. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Sau một thời gian nghiên cứu diễn đàn và học tập kinh nghiệm, mình đã chế được một số thứ, và hôm nay xin phép được giới thiệu cái máng đèn mới làm từ ống nhựa với một số thứ nữa như sau, các bác cho ý kiến:
    Phụ tùng: cái máng đèn Phillip 60cm bán sẵn cả bộ 100k; ống nhựa Tiền Phong fi 110, dụng cụ cần thiết (khoan, cưa, keo dán...), miếng mica 10x60cm mua ở hàng làm quảng cáo cắt chữ...

Cái ống nước cưa làm đôi (cái này rất quen thuộc trên 4r rùi) rồi cắt gọt một chút thế này:

Sau đó lợi dụng cái vít có sẵn trên máng đèn để bắt cái chóa này vào máng:

Bắt vít xong thì thế này, nếu dùng máng kiểu khác (kiểu SUNMAX mỏng hơn nhưng không có vít, phải khoan lỗ rồi bắt vít vào) cũng được.

Tiếp theo là phần làm rãnh để cài tấm mica chống hơi nước (giống như của đèn Atman ý) mình làm giống như trên đó, còn cách làm rất đơn giản thế này:
    - Lấy một ít cái kẹp gáy tài liệu bằng nhựa (hay dùng để kẹp báo cáo, bài tập lớn...đó), tốt nhất là tận dụng, trên văn phòng nào chả có đầy, đèn mình dài 60cm nên dùng 2 chiếc mỗi bên 30+30 = 60cm.
    -Cài mấy chiếc kẹp màu xanh vào mép ống, mục đích để che đường cắt không được thẳng thôi, còn nếu pác nào cắt đẹp rồi thì khỏi. Dùng keo dán ống hoặc 502 dán chặt lại
    - Dán một hàng nẹp trắng phía bên trong chạy suốt ống mục đích làm rãnh đề cài tấm mica vào.
    Khi xong xuôi nó thế này này:
    Đây là mấy chiếc nẹp làm ví dụ (mua ở hàng văn phòng phẩm thì hơi phí, rút ở cơ quan là tốt nhất :-S

Tiếp theo nè:

Sau khi dán xong đặt thử xuống ngắm nghía:

Rồi cài tấm mica vào:

Kết quả như thế này:

Do bận nên em vẫn chưa mua được tấm dán phản quang và chưa sơn phủ bên ngoài cho đẹp nên sản phẩm nhìn hơi chuối một chút. Mấy hôm nữa rảnh rỗi em sẽ làm tiếp. Các bác góp ý thêm cho em để em hoàn thiện nhé. Em chưa tìm ở Hải Phòng chỗ nào bán bóng đèn thủy sinh tốt cả nên tạm thời vẫn xài cái bóng Rạng Đông cùng với một bộ Atman 45cm cho cái hồ 60cm của em. Thế không bít đã ổn chưa ạ. Hồ rất xấu nên ko dám post, khi nào có hồ đẹp em sẽ khoe.

graph, echcon, dunghien_ and 2 others like this.
  2. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    rất pro,cám ơn bạn.Theo mình thì không nhất thiết phải có tấm mika che đèn để tránh hơi nước,vì mình ko dùng tấm mika mà để không mà độ bền bóng không bị giảm.Chúc bạn có bộ đèn đẹp

3. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    hay hay rât sáng tạo mọi người cho tràng pháo tay nào
    cái máng mica rất hay giúp ko bị nc bắn vào lại còn ko bị giất nữa chứ rất hay 1 điểm cần đàng khen là làm giảm nhiệt độ của bể rất đáng khen rất khéo tay

4. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Cải tiến có đẹp hơn,chỉ cần lưu ý cái chấn lưu để trong bể coi trừng hỏng do ẩm. Có thể rẻ hơn nếu mua đui đèn rời, một đoạn ống hộp nhựa cách điện gắn lên trên để đi dây,mua chấn lưu ngoài loại đt hay có tacte cũng được, nếu muốn chống ẩm phải bịt hai đầu lại cho kỹ.

5. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    những cải tiến của bác nhìn củng pro lém.
    nhưng phải dán miếng đêcan phảng quang trong ống nhựa PVC.

6. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186
    Cám ơn các bro cho ý kiến. Mình chưa mua được đềcan phản quang, còn hai đầu mình cũng sẽ thiết kế bịt lại bằng cái nắp bịt 110 bổ đôi là được. Mình nghĩ cái này tiện cái là hộp chấn lưu nằm bên trên máng đèn nên tản nhiệt sẽ tốt hơn, không phả hơi nóng xuống bể, nếu có thêm quạt thì rất tốt. Trên thị trường có rất nhiều loại máng đèn dân dụng khác nhau, đắt rẻ có cả, tùy thuộc loại nào mà mình gia công thêm để gắn chóa vào thôi. Mà công nhận cái bóng RĐ so với bóng Atman thì...cứ vàng vàng thế nào ý. Chắc phải đầu tư quả bóng xịn thôi.

7. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186
    Ẹc, hôm qua mình mua được cái bóng Atman 10000k 20w, hỏi loại 60cm thì người ta bảo chỉ có loại 59,4cm. Mang zìa lắp thử vào cái máng này thì ôi thôi thiếu mất đúng 1cm. Thế là lại phải vắt óc "cải lùi" cái máng thêm lần nữa để dùng bóng xịn xem thế nào. Đúng là máng heo lại về với máng heo. Bọn sản xuất đèn thủy sinh này chơi ác thiệt.

8. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Chú chabumkun ếch quá nên mới đi mua cái bóng đèn Atman có 59.4cm thôi, chú chịu khó sửa lại cái máng của bóng Rạng Đông đi nhé vì hụt có 1cm thôi mà.
    Cái khó mới ló cái khôn, nếu không sửa được thì để đỡ mất tiền mua bóng 59.4cm của Atman (có 45+5=50k thui) phải chịu khó đầu tư lại cái máng Atman xịn vậy (hơn 100k chứ mấy).
    Chúc chú ngày càng óc nhiều sáng kiến cải tiến hoặc cải lùi cũng được cho anh em học tập!

9. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Cái sai số này chuyện nhỏ, làm cái lỗ bắt vít hình bầu dục, khoét thêm một chút chỗ đui đèn thế là xong, bạn nói cho ae có làm theo rút kinh nghiệm tốt cho những người học rồi.

10. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186
    Tại em nhờ bác đi mua hộ nên mới ra nông nỗi này, đã không lắp vừa lại bị ông anh tính thêm 5k tiền "dịch vụ". Lần này bác làm bơm với đèn nếu không có dụng cụ thì qua nhà e, e cho "thuê".~X(

11. puzinh

puzinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Pro quá!
    hôm nào cũng fa?i làm một cái mới được
    vừa tiết kiệm vừa thẩm mĩ!!

12. hanggiadung.vn

hanggiadung.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Người đâu mà khéo thế không biết nữa!

13. chungvanson

chungvanson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình đang định làm cái máng đèn theo sáng kiến của bác Cuội nhưng mãi vẫn không xong được dụng cụ chuẩn bị hết rồi chỉ thiếu mỗi công lắp vào thôi nhìn thấy đèn của bạn mà thèm thế

14. chungvanson

chungvanson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bạn chỉ cần cắt thêm cái ống nhựa TP vào một ít dịch 2 cái đui đèn vào mỗi bên 0.5 cm rồi dùng keo 502 dán là ok. Tôi cũng đã bị trường hợp chư thế rồi

15. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186
    Mình cũng nghĩ đến rồi, vấn đề là nếu cái hộp máng là của Rạng Đông hay Điện Quang thì ok vì cái đui rời, có thể xử lý được. Của mình dùng cái hộp của Phillips, cái đui được cài vào đầu hộp, ở đó có chi tiết được dập định hình rùi, lỗ vít cũng nằm ở đó nên không dịch vào được. Tạm thời đang để cái đèn này ra ngoài nghiên cứu tiếp, khi nào lắp được bóng atman hay jebo mới tiếp tục đưa vào sử dụng.
    Bạn nhìn cái ảnh này nè:

16. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Em cũng đã bắt chước anh làm một lúc 2 cái lun một cái 1 bóng một cái 2 bóng lun đẹp gọn và đúng chuẩn ^^ nhưng em còn chưa gắn miếng mica mai mốt sog pót lên cho a em coi lun ^^.Thank a vì đã chia sẽ kinh nghiệm cho mọi người ^^. Em mua dc vài cái đuôi đèn pro lém bảo đảm anh đèn cỡ nào cũng vô hết mai mốt e sẽ pót lên cho a em coi lun ^^

17. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186
    Mình cũng mới "cải tiến" được cái hộp cũ để lắp vừa cái bóng jebo rồi, vừa xong, zui quá. Nhớ post đèn lên cho anh em tham khảo rút kinh nghiệm nhé.

18. ViBi8x

ViBi8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bác mua cái loại mà chấn lưu với tắc te nó điện tử hóa hết rồi í, nó chỉ có 2 đầu gắn cái bóng thôi...không có máng đèn nên.....dài ngắn tùy mình...chỉ cần ống PVC cắt đôi....

19. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186
    Nhưng mình nghe mấy anh trên diễn đàn nói là dùng chấn lưu điện tử không tốt, hại bóng và cường độ sáng không đảm bảo, dùng đèn cho TS nên dùng loại chấn lưu sắt từ tốt hơn. Ở nhà mình cũng có mấy bộ đui đèn điện tử, chắc cũng sẽ chế một bộ bằng loại này xem thế nào.

20. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hay chuc mừng tinh thần sáng tạo chúc bạn cóa nhiều thành công khác