Một số cây trại rong a Hoà Yên Phụ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi tienbm, 8/8/05.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hôm nay lên a Hoà chơi thấy mấy loài cây phát triển tốt quá chộp tạm vài loài khoe "Hàng" tý
    Hoa Súng Tứ sắc thuỵ liên
    Súng tiger chấm phát triển nhiều và khoẻ
    Từ cây mẹ sinh sản vô số cây con
    Còn Trầu chấm cạn lên lá đỏ mà trong bể cũng được vậy thì tuyệt vời
    Riêng Thanh hồ diệp cạn cũng mọc rất nhiều

2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Nhìn thấy mê quá ! Khi nào về hưu có lẽ codai cũng mở một trại trồng cây thủy sinh cho nó vui. Ai muốn đi tham quan trại thủy sinh của codai xin mời đăng ký từ bi giờ nha :p :p :p

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Trời ơi cái thanh hồ diệp can sao trông giống indica nước vậy! Nhìn sướng quá!

4. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    wao ...bác tiến cho aquarius em ké 1 chút dzô trang này...nhìn trại bác hòa em cao hứng quá.
    xin giới thiệu với các bác một trại rong của sài gòn. dùng bể 1,8 x 0,7 x0,7.
    tiểu liễu, báo văn đinh hương..
    bách diệp
    blyxa lớn, thanh hồ điệp, ....các loại
    hồng hồ điệp , bách diệp..
    thủy cúc
    ngổ đỏ( limnomaphila...)
    hồng liễu
    hồng hồ điệp
    huyết tâm lan
    bacopa

nhìu wé ..em pót ko hết nổi..

5. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hì hì, quá hay, mỗi miền có một cách trồng và phát triển Rong
    - Hà Nội: Trồng rong bằng hạt
    - Sài gòn: Trồng trong nước

Aquarius cho anh hỏi có trại nào trong đó nhân giồng cây các loại từ hạt không?, phương pháp này vừa đơn giản vừa kinh tế, tất cả các loài Trong bể của Aquarius kể trên, tại Han đều có hạt giống và giêo một chậu biết bao nhiêu cây, lại không tốn điện

6. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    trong sài gòn bọn em ko có hạt giống bác tiến ơi, bọn em chỉ ươm cây nước thôi , cây cạn khi đem lại vào bể khó lắm và phải mất thời gian lâu để cây thích nghi lại .những loại bọn em trồng ở trại chỉ toàn là những loại ánh sáng mạnh, đa số là bọn cắt cắm. phơi bể ngoài sân có che lưới lan , ko tốn tí điện nào cả . do đây là những loại ưa sáng , nên bọn em ko trồng trong bể xi măng được, mà trồng bể kính để lấy đầy đủ ánh sáng từ trên xuống dưới ....thế cho nên .chỉ phải tốn tiền dán bể thôi.

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thấy mọi người làm codai mê quá có lẽ không chờ được đến khi về hưu qué. Ủa mà Rotala Indica ở trong hồ nào mà sao codai nhìn hòai mà không thấy vậy Aquarius hả?! :rolleyes: :p

8. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    wao , bác co dai tinh mắt wé ....em pót nhầm đấy, à mà ko , tại nhìu hình wé ..ko pót 1 lúc được ..em viết bài xong ...lại xóa bớt hình ...hihihih...ko phải là rotala....mà là bacopa....chừng nào thì bác codai cho bọn em chiêm ngưỡng trại của bác nè ....

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206

Thật tình mà nói mắt của codai kèm nhèm lắm , mà hình chụp thì rất mờ. Vì codai nhận thấy điều kiện trong bể của aquarius thì Rotala Indica không thể nào ra rể trên thân được, với lại những cây lớn chậm như Indica khi gặp điều kiện không thuận lợi lá cũng sẽ nhỏ lại nhưng không phải kiểu nhỏ như trên hình của aquarius chụp . Nhân đây tiên sinh cho tại hạ thắc mắc là mấy huynh đệ bách diệp có phải vừa được hạ thổ không ạ?! :p :p

Codai đang tính chọn chổ nào để mọi người có thể off được thuận tiện, nhưng nểu trồng codai sẽ trồng bằng hai cách trên cạn và trong môi trường nước

10. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    đúng là ko hổ danh cao thủ......đại cao thủ , khó mà qua mặt cao thủ .
    nhưng còn bách diệp và hồng hồ điệp thì lại khác anh codai ơi. bọn này ra trời đẹp lắm, lên rất chậm và đốt rất khít ngay từ cm đầu tiên...nên anh tưởng bách diệp là mới hạ thổ chứ thật ko phải vậy.bọn này sung mãn ngay từ khi còn ở sát đáy vì điều kiện ánh sáng tối ưu mà, chúng khít khắc to khỏe cho tới khi cách mặt nước khoảng 1 gang tay , lúc này ....giàn chân khi đã khá vững chắc , là khi chúng bắt đầu biến đổi hình thể để chuẩn bị lên đón gió trời....hì hì ..bởi vậy ...khi còn cách nước khoảng gang tay ...là lúc thu hoạch tốt nhất , cây cực đẹp. nhưng nếu chậm tay thì ôi thôi ...và lúc đó ...cây mới hạ thổ thì chắc cả anh lẫn aquarius em đều nhận ko ra nó là bách diệp luôn ....xấu tàn canh...có lẽ hơi ngược 1 chút đối với cây trồng trong bể đèn anh nhỉ. thú vị lắm. anh codai nhanh nhanh nhe ..em nôn được thăm quan trại của anh wé è ...

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Có thể là tại hạ nhầm nhưng dù sao tại hạ vẫn thích cây bách diệp nhỏ có lá trên ngọn thì khép lại , còn những lá dưới hơi xụi xuống trong bể trồng hồng liểu và bách diệp . À ! tại hạ cũng thương mấy cây cao trong đám có lá phần trên ngọn hơi đột biến nữa , thương qué đi thui :rolleyes: :p :p

12. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @Aquarius giấu tại rong nhé không cho AQH đến xem, sợ bị xin cây nhé!
    @ codai anh codai chuẩn bị làm trại rong ở đâu vậy, để AQH vào mua 1 cái nón chổng mông hợp tác với anh làm cái trại thật to, sau này hội of có đến xin cây anh em mình đùn nhau hỏi bác codai ấy và hỏi bác aquatíc ấy thế là hổng có ai lấy được cây nào, sướng wá!

13. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai mà thành lập sơn trại thì anh em anh hùng hào kiệt đến thì nhớ mang túi bảy gang để đựng chứ đừng mang túi ba gang nhỏ lắm lắm :)

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đú với cụ Tiến một tý, resize nên nó hơi nhoè bác codai thông củm tay nghề của em nhé :p :p

Chủ đề về súng

E thẹn chưa?? :p

15. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm nay mát trời qua nhà bác Hoà chơi, tranh thủ bác đông khách đứng chờ cũng chụp được vài chậu cây dễ thương
    mắt cháu nhìn cũng hơi khác các bác chỉ hay để ý mấy cái đẹp đẹp hay chứ ít để ý cây gì,trồng như thế nào hihi các bác đừng cười ah:p

Rau má ra hoa, đẹp quá, tiện thể cháu hỏi luôn cây lá nhăn nhăn cũng có trong chậu là cây gì thế ah???

liễu suối

một góc nhỏ chông chênh bên hồ

màu xanh của riêng cây thuỷ sinh

hàng Nóng!!!!trân châu Cuba:D:D:D.Đẹp quá,nhưng may mà cháu chưa bị dụ dỗ vì tội trồng cây dốt

16. hitmanbabyvn

hitmanbabyvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoa Súng Tứ sắc thuỵ liên nhìn đẹp quá, ko bít ở HCM có kô nhỉ :)

17. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Đây là bụi Liễu Suối to đùng mà bác Hòa nhổ ra tỉa cây cho em đúng ko chị Linh:D
    Hôm nay bác Hòa đắt hàng thật, chưa gì đã thấy có gà đến khuân mấy trăm tiền rong:eek: Mà em cũng là gà nốt, bị quất cho 20k Liễu Suối nhưng mà trồng lên đẹp thật:)
    Hic...ko biết bao giờ mới trồng xong đám trân châu đây, vẫn còn 1/3....ngại quá:(

18. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác aquarius có thể cho anh em địa chỉ trại rong SG được không ạ? nuôi rong ngoài trời không cần đèn thế này cho hiệu quả kinh tế cao chứ ạ?

19. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @DNT_designer:Uh nhóc ah, chị trông thấy cục đất vuông vuông rất hay ho nên mới chụp, trân châu nhóc mua nhiều thế cắm đc hết ngay thì bái phục, hic

20. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    hé hé, chiều nay em đã thanh toán xong đám trân châu ấy rồi, nhẹ cả người#:-S
    Bể của em bây giờ cũng tàm tạm đc 1/2, nhưng cái góc còn lại chưa biết trồng cái gì cho hợp(ít sáng lại cây cao:( )
    Lần này làm chi phí thiệt hại cũng nhẹ nhàng, chưa đến 120$:p