Một số forum chuyên về cá nước mặn để tham khảo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi HaiLuaSYD, 12/8/08.

1. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin chào cả nhà,

Mình xin tự giới thiệu, mình là Hai Lúa, chơi cá cảnh cũng khá lâu, được chừng vài chục .... ngày :blushing:

Mình có đọc một số bài về hồ cá nước mặn set up trên forum này, thật sự mà nói (xin lỗi trước nghen - có ném đá thì cũng ném từ từ nhá :-S ), phần nhiều các set up đều thiếu hẳn sự chuyên nghiệp cần có để có thể tạo được 1 hồ nước mặn ổn định lâu dài (và dĩ nhiên là phải đẹp nữa).

Mình có biết 1 số forum nước ngoài, chuyên về cá cảnh nước mặn, mình muốn chia sẽ với anh em ở đây để có thể học hỏi thêm những kỹ thuật cần thiết. Có thể các bạn sẽ nói là nước ngoài người ta khác, người ta có các thiết bị mà VN mình không có, bla bla bla, [-( . Phần mà các bạn có thể tham khảo là các DIY (Do It Yourself) và các Tank Journals (xem người ta làm thế nào để mình có thể làm theo). Mình biết người Việt mình có tiếng là khéo tay mà, những thiết bị ở VN mình mua không có, mình có thể theo người ta DIY mà. Quan trọng hơn nữa là mình sẽ học được cách người ta set up hồ như thế nào, các bước set up ra sao, cái nào cần, cái nào không tốt, .... Kinh nghiệm của người đi trước lúc nào cũng quý giá.

Các anh em cứ tham khảo, nếu có gì không rõ thì cứ hỏi ... Coolpix :D (bán cái 1 tí), né tránh trách nhiệm đây mà :devil:

Anyway, here they are:
    Reef Central Forum - Forum cá biển khá lớn ở Mỹ
    Reefing The Australian Way Forum - Chơi cá biển kiểu ... Úc :D

Have fun

2. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ôi! Bác này thức khuya thật....những 4h sáng ....hic hic
    Để e lên link bác cho xem sao...

3. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    waohhh DIY - tự làm rất là đẹp, vài hình nhìn là kết liền :
    Left hand end view of tank.
    Entire tank, showing the four skylight tubes used to light the tank.
    View of the roof with the five skylights. The lower skylight is used to light a refugium.
    Goby.
    Leather coral.
    Left side of tank.
    Middle section of tank.
    Corallimorphs, Mushrooms.

Last edited: 12/8/08
  4. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Oái! kinh thế nhỉ? lấy Ánh sáng ban ngày tự nhiên qua hệ thống ống từ mái nhà hả bạn? trông độc đáo nhỉ! công nhận nhìn kết liền^^

5. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    ừh , nhìn hệ thống hứng ánh mặt trời xuống thẳng hồ cá, quá độc ko biết chừng nào mới được áp dụng [-(

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    HaiLuaSYD : làm gì mà đưa Coolpix vào đây vậy. Coolpix còn đang học hỏi mà

7. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Sory đã kéo Coolpix vô đây nghen :) Vì mình biết Coolpix ở Mỹ và cũng đang chơi cá biển nên Coolpix cũng có thể giải thích những thắc mắc của anh em trên diễn đàn. Với khối lượng dữ liệu đồ sộ của ReefCentral và khả năng tiếng Anh của Coolpix, mình tin chắc Coolpix sẽ giúp được nhiều anh em ở đây.
    Một vấn đề cần phải nói đến nữa khi chơi cá biển mà mình thấy anh em ở trên này thiếu đó là SỰ KIÊN NHẪN. Mình thấy đa số anh em ở đây thường thả cá và san hô vào hồ sau khi set up chừng 2-3 ngày, thậm chí có người đã thả cá vào chỉ 1 ngày sau khi bỏ liverock vô. Ai kiên nhẫn lắm thì cũng chờ chừng khoảng 1 tuần. Theo mình được biết (chưa chắc là đúng nghen, cũng học từ người khác thôi), thời gian tối thiểu cho hồ mới setup cycled là 3 tuần. Tốt nhất là nên chờ từ 4 đến 6 tuần sau khi bỏ liverock thì mới có thể từ từ thả cá hoặc san hô vô. Khi thả cá và san hô, cũng chỉ nên bỏ vào từ từ, có thể 1 tuần 1 con cá, 1 cục san hô thôi. Mình thấy hồ nhiều anh em vừa set up xong đã có đầy cá và san hô, chỉ cần qua vài ngày, gặp vài lần amonia và nitrite, nitrate spike là lên đường hết. Mọi người thường đổ thừa cho này kia nọ, nhưng thật sự nguyên nhân duy nhất là do hệ sinh thái trong hồ chưa phát triển, chưa có thể phân hũy amonia, nitrite và nitrate do cá và san hô sinh ra, khi các mức amonia hoặc nitrite, nitrate lên đến 1 mức nào đó mà cá hoặc san hô không chịu nỗi, chúng nó rủ nhau đi thôi :D
    Viết 1 hồi nhiều quá nên mỏi tay rồi, có gì hôm khác nói tiếp.
    :x:x:devil::devil::x:x:D

8. abcnmp

abcnmp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ồ, đã là Hai Lua mà sao rành về ăn chơi thế công biết, cám ơn chú nhiều lắm.

9. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    oh bác Hai Lua này nói chí lý đó, mà với phần lớn là những người chơi cá biên trong 4rum này thường là họ setup hồ dc 1-2 tháng rồi mới tìm đến 4rum để tìm hiểu nên vấn đề kinh nghiệm thì ko có, do vậy mới có tình trạng THIẾU KIÊN NHẪN như bác nói đó. Còn nếu ai đả tìm hiểu sâu vào môn Cá Biển này thì người ta sẽ cẩn trọng hơn và lượng cá sẽ chết rất ít. Vã lại mấy phần làm hồ lọc ở trong 4rum này thì chỉ qua loa thui chứ ko có tỉ mỉ vì chưa có ai pót lên cách làm hồ lọc chuyên nghiệp hết nên mới lèo tèo như vậy. Mình đang chờ có ai pót 1 cái hồ lọc Pro để học hỏi thêm đây:D

10. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng đó. Nhất là đối với dân amater mới chập chững tìm hiểu cá biển như mình thì vấn đề hồ lọc là rắc rối và khó hiểu nhất. Nhiều bài với nhiều kiểu lọc khác nhau nên ko bít cái nào là hiệu quả với lại không có hình chụp và chi tiếc các thứ trong hồ lọc. Anh em nào dày dặn kinh nghiệm xin post bài về hồ lọc để giúp người mới nhé! Thank!

11. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình đang chuẩn bị set up 1 hồ để ở nhà, kích thước hồ khoảng 1m5 x 0.5m x 0.6m
    Khi nào bắt tay vào làm, mình sẽ chụp hình và post lên này để các bạn cùng góp ý kiến. Hy vọng các bác ủng hộ

12. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang định làm hồ 1mx0.5mx0.6m nè! HailuaSYD chỉ mình làm với nhé vì mình là dân amater nên mù mờ lắm. HailuaSYD đang ở đâu vậy mình đến học hỏi trực tiếp luôn...

13. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    ko biết bác Hai Lúa có cách làm cái hồ lọc mà cá sống dai ko hihihi

14. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mèn đét ơi, bác 2 lúa chắc hay lên thành phố nhiều nên có cái hồ lạ quá hén