Một số hình ảnh Hội HMCHN thi đấu liên tỉnh

Thảo luận trong 'Quán Cà phê Họa mi' bắt đầu bởi HưngLTT, 25/10/05.

1. HưngLTT

HưngLTT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Hôm nay ngồi lục lại mấy tấm ảnh hôm đi Đồng Đăng 20-02-2005 (hơi bị lâu) - giao lưu giữa Hội HMC-HN và Hội HMC Lạng Sơn (hội trẻ).
    Ảnh 1:
    ------------------------
    Ảnh 2:
    -----------------------------
    Ảnh 3:
    ---------------------------
    Ảnh 4:

Ảnh 1&2: Chim bên trái là con "Hoạ đen" của anh Khương (HN) - Chim bên phải của Bắc Phèn Lẹn (LS).
    Ảnh 3: Chim bên phải là con "Chào Mào" của anh Hùng Sắt (HN) - Chim bên trái của Bình Gia Cảnh (LS) - kô nhớ rõ lắm.
    Ảnh 4: Chim bên trái của Hiệp Kim Giang (HN) - Chim bên phải của Tuấn Đầu Đỏ (LS). Con chim của Tuấn Đầu Đỏ thắng và điểm số là 1.800 điểm, sau đó còn "xử lý" thêm 4,5 con của HN và đạt được giải nhất với điểm số là gần 3.500 điểm :( .

Last edited by a moderator: 26/10/05
    ancaraven and KtsBim like this.
  2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    To: Hung LTT!
    Tôi muốn mở file ảnh của anh nhung chưa mở được, rất mong anh hướng dẫn giúp, cảm ơn anh nhiều! À, chủ con "Quạ đen" có phải là cậu Khương lái xe ở 30 HC, trước nhà ở -Hàng Buồm không? Nếu đúng,mấy năm trước, Khương có con "Mắt lươn" khá nổi tiếng đấy!

3. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    To bác Meetu:
    Bác à, em cũng kô hiểu tại sao bác kô xem được ảnh, cái này bác thử contact với các bác Admin hay Mod xem sao. Con chim đấy là của anh Khương bác mà nói, con "Mắt lươn" thì quá nổi roài. Con chim này tên là "Hoạ đen" chứ kô phải là "Quạ đen" đâu ạ. Nếu bác xem được ảnh thì bác xem cái ảnh 1 ấy, ở trên hoạ con chim bên trái ảnh có cái vệt đen - nó cân ở cả hai bên hoạ - nên được gọi là "Hoạ đen" đấy, con này trước ở tay anh em bọn em ra nhưng bọn em gọi nó là "Mường Khương" thôi.

P/S: anh Khương sau con "Mắt lươn" ra còn có một con nữa có biệt danh là "Lỳ" nữa cơ, nhưng nó đã hết thời mất roài. Con "Hoạ đen" này đánh ở Đồng Đăng thắng trận ấy (hình 1&2) được 9 "ống" đấy.
    Bác có thể kô dùng "tôi" và "anh" nữa nhé :( , em kém bác tận một giáp cơ mà !:) Bác biết tình hình ở Hội rõ quá, nếu có điều kiện thì bác chơi lại đi.

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    nguyenhaicat, ancaraven and KtsBim like this.
  5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    cách xem link ảnh không hiển thị

Do chức năng của phototobucket có vấn đề nên một số IP sẽ không xem được hình (em cũng xem được nhưng có móng tay nhọn roài mặc dù hơi bất tiện). Có 2 cách:

1- Đề nghị các bác chuyển sang post lên www.imashack.us ổn định hơn rất nhiều và free nữa, cũng có thể đăng ký để có thể tạo đc nhiều album khác nhau.
    2- copy đường link ảnh bên photobucket vào sau dòng link này
    PHP:
    http://anonymouse.org/cgi-bin/anon-www.cgi/
    thì sẽ xem được

Ví dụ link này không xem được
    PHP:
    Nhưng copy vào như sau sẽ xem được
    PHP:
     http://anonymouse.org/cgi-bin/anon-www.cgi/http://i13.photobucket.com/albums/a288/hungltt/buroi.jpg

6. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    thanh củi Mr. Coi đã chỉnh sửa lại đường link cho ảnh, tui sẽ chuyển sang dùng www.imashack.us, từ khi tham gia diễn đàn mới biết dùng 3 cái vụ lưu ảnh trên web ("nạc" hậu quá:blushing: :D ) nên chẳng biết thằng nào tốt hơn thằng nào cả. Cám ơn Coi77 một lần nữa.

7. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Mình đã mở xem được ảnh sau khi các bạn chỉnh lại đường link. Cảm ơn Coi và các bạn rất nhiều.
    To: HungLTT, mình rất máu chơi Mi chọi lại, nhưng bận quá và còn cần tìm hiểu thêm một chút nữa vì bây giờ chim ra xới mật độ dầy quá, chim hay bay giờ cũng nhiều, người chơi máu ăn thua quá. A, mà gần đây mình cũng cho chim ra xới thử (mục đích chỉ thử thôi) nhưng đứng tên A. Dũng-Lý ở Ngã Tư Sở. Cậu Khương cũng động viên mình những thực sự vào cuộc chơi thì mình chưa Hưng ạ. Dạo này Hưng có chim ra không?

8. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Em có chú này chuẩn bị khởi động trận đầu sau khi thay lông xong, tuỳ theo tình trạng thể lực và độ căng sẽ cho chọi ngày 06/11 hoặc 13/11.

ancaraven thích bài này.
  9. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Được đấy Hưng ạ, chú này to con và đang tuổi "thanh niên" nên nhìn phong độ. Theo mình chỉ lưu ý một chút thôi:
    - Để thay ráo hết hoàn toàn lông và thực sự căng hãy cho ra, đừng ra sớm (dục túc bất đạt mà).
    - Chú ý chăm sóc, chim mỏ bị vàng nghệ quá (khác mầu cơ bản) có thể do chế độ chăm chưa đầy đủ.
    - Móng và đầu mỏ mọc hơi bị dài (hơi thừa), nên thay cầu, dùng cầu nứa già để chim tự mài bớt, thỉnh thoảng cho vài hạt lạc để chim tự mổ phần thừa của mỏ sẽ mất.

10. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Bác Meetu tinh quá, em này của em đúng từ chuyên môn là vẫn còn "trẻ chim" - ít tuổi lồng, nhưng kô phải "tơ rừng" đâu nhé. Ảnh của "ló" em chụp lúc còn đang dở lông, bây h xong roài, lông lá đã ráo cả, cái sống mỏ đã thâm đen nhiều vả lại lúc chụp cái ảnh đấy em bị thừa sáng hay sao ấy. Bộ móng em đang xử lý, đồng chí này là chim Hoà Bình xịn luôn nhưng iem vưỡn thích Mi Lạng Sơn hơn.

11. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Em này trông mặt dữ ghê. Nhìn mắt đóng cao, sắp cho ra xới rồi hả bác Hưng. Anh em trên 4rum chờ tin thắng trận của bác đấy. À mà bác chụp bằng máy gì vậy ? ảnh trông mầu xấu quá.

KtsBim thích bài này.
  12. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Hệ, khuyenmo quá khen, con này mắt kô đóng cao đâu, do "chình" độ chụp ảnh của mình "cao quá " ấy mà, quả thật là chụp quả ảnh ấy lỗi quá nên noise lung tung cả. Chim ra sới chọi tin tưởng thì có tin tưởng nhưng vẫn phụ thuộc vào "duyên số" nhiều lắm, phải gặp khách thì mới có cơ bén giải, gặp khách có nghĩa là gặp được chim khác chịu xuống đánh với chim của mình, mình đánh nó chịu được, nó đánh mình cũng chịu được thì điểm mới cao.

KtsBim thích bài này.
  13. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Đúng như bác Hưng nói đó, khi vác chim đi chọi thì còn phải có sự "may mắn " trong đó nữa cơ. Nhiều bác còn chọn số nữa, chọn số đầu hay số cuối. Cái này thì bác Hưng giải thích thêm một số mẹo nhỏ khi đưa chim đi thi nữa nhé.
    Có nhiều chim rất hay nhưng do không gặp khách nên cũng không dành được giải, do đuổi nhiều chim quá nên cũng chán rồi không đánh nữa, trong khi đó đuổi nhiều chim mà điểm lại vẫn thấp. Còn chuyện nhìn tướng chim thì cũng tương đối thôi bác Hưng nhẩy. Quan trọng nhất là khi ra xới và dành giải thôi. Mồng 6/11 là bác Hưng cho ra xới à ? nếu em rảnh thì em ra cổ vũ cho bác nhé.

KtsBim thích bài này.
  14. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Hoạ mi chọi đi chọi cũng chẳng khác gì sĩ tử đi thi (ví von hơi bị lon ton :D :D ) - học tài thi phận. Nói chung nên mang đi sớm để có được chỗ để tốt, kô bị nắng mưa, lưu ý là trời có mưa Hội vẫn tổ chức chọi bình thường - có bạt để căng lên roài. Mở áo lồng hơi hé ra một chút cả trống lẫn mái nhưng chỉ để con trống nghe thấy tiếng con mái hoạt động ở bên cạnh thôi - nên làm khi xung quanh bắt đầu có nhiều chim hót đấu. Khi còn khoảng 5 số nữa là đến số của mình thì xách cả cặp mang lên gần chỗ chọi ( sau lưng khán giả) và mở rộng hơn một chút áo lồng, cho trống mái nhìn nhau quan sát được khán giả và quen sự ồn ào đông đúc. Động tác này rất cần thiết cho chim dở và những chim được nuôi trong môi trường tĩnh quá, nhiều người mang thẳng chim lên bàn chiến khi đến số và khi bỏ áo lồng ra con chim vô cùng hoảng loạn khi thấy một đám đông ồn ào trước mặt và hay bị tình trạng gọi là "mất điện". Người ta bảo " Có oan ra cửa quan mới biết" còn người chơi HMC lại thường nói "HM có hay hay không ra cửa công mới biết" và "Lòng chim dạ cá", tất cả các yếu tố ngoại hình, dáng vẻ bên ngoài của một con HM điều kô nói lên được cái bên trong là lá gan, cách đánh của nó thành ra chơi HMC người ta cứ tuyển => nuôi => thử => được giữ lại chơi, kô được thì loại rồi lại tuyển rồi.... Nhiều con có giải rồi nhưng thay lông xong sang vụ lông khác lại ứ chọi nữa, bản thân tôi có một chú đã được giải Nhì rồi mà khi sang vụ lông sau mang lên sới nó lại kô chịu xuống cầu nữa :crying: :crying: :crying: :D :D :D.

@ khuyenmo: tuỳ theo độ chim nhà tôi mới quyết định ra hay kô, khi chính thức tui sẽ ới một tiếng, anh em nào rỗi ra chơi cho vui.

KtsBim thích bài này.
  15. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Các bác ơi, hu hu, con HM của em hết đường ra sới rồi :crying: :crying: :crying: . Tình hình H5N1 thế này Hội nghỉ thi đấu rồi - hôm qua còn thấy bảo chọi nốt ngày 13/11 nhưng sang hôm nay là dừng hẳn roài. Lên HHT thấy các CH đã cất gần hết chim roài, chỉ còn lồng kô treo bán thôi.

KtsBim thích bài này.
  16. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Buồn quá các bạn ạ, không biết tình hình, diễn biến dịch H5N1 ra sao nữa. Mình chỉ chơi thôi thế mà, thật sự choáng!Đành nhờ giời vậy!

KtsBim and hai laokai like this.