một số hình ảnh trong cuộc thi cu gáy tại Thailand 2006

Thảo luận trong 'Cu gáy cafe' bắt đầu bởi mamaaroi, 6/7/07.

1. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    cái này em không rõ có phải cu gáy không nưa, nhìn như bồ câu =P~

còn tiếp...

2. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    tiếp tục một số hình ảnh

vẫn còn nữa em sẽ post sau...

3. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nhìn mấy cóng đẹp ghê (chỉ biết vậy thôi)=)) =)) =)) ....Cu gáy Thái nhìn hiền hơn Gáy Việt nhiều hén ,Mắt đen lông trắng ngộ ghê.không biết tiêu chuẩn chọn Gáy có giống bên mình 0 ? Nghe nói giọng Gáy Thái nghe chán (giọng nhỏ,đều đều)
    Bác nào đã nuôi giống này xin chút kinh nghiệm cho em học hỏi ạ.Thank

4. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào Ma ma aroi!
    Ban cho minh hỏi ở đâu có bán cu gáy Thái. Ở Thành Phố HCM có bán loại này không?
    Thân chào!

5. KIM CUONG

KIM CUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Nhìn cu gáy Thái đẹp thật các bạn nhỉ? Nhưng dù sao phải xem gáy có hay không đã, chứ nếu chỉ đẹp thôi mà gáy không hay thì hơi tiếc.

6. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    em đang ở Thái nên cũng không biết o TPHCM có bán không, nhưng ở đây người ta nuôi khá nhiều chủ yếu là lai tạo theo nhóm máu.
    em chỉ biết sơ qua có 3 nhóm chính la nhóm A, B, C cung như nhóm máu ở ngừoi vậy. họ chọn những con tốt để lai tạo và giọng thì em cũng nghe qua nhưng ma chán lắm, tiếng nó nghe như ma y, để em kiếm file nó gáy up lên cho các bác nghe thử. đặc biệt trong 3 nhóm thì nhóm A được coi là tốt nhất, em cũng không hiểu mấy nhưng ma biết la họ chọn con mái nhóm A và con đưc nhóm A để có được một con con thuần chủng..
    và giá cả cũng khá đắt. theo em biết thì một con cu gáy mái hay trống co giá rất cao, và đỉnh điểm cùa nó là hơn 600 triệu cho một con gáy, cái này em đọc trong forum cu gáy ở Tháiland người ta nói vậy. nếu bác nào đọc được tiếng Thái thi co thể vao trang web www.nokkhao.com có nhiều bài viết về chăm nuôi và các cuôc thi ở đây.
    mỗi nơi có một kiểu chơi riêng và cũng lắm công phu, em thì em chỉ nuôi cái thân trước rồi chim chóc sau.:blushing:

7. MICHEL PLATINI

MICHEL PLATINI Member

Thích đã nhận:
    4
    Thật ra thì mấy con cu gáy của tụi Xiêm nó cũng xuất phát từ cu cườm ra mà cả . Giống cu cườm nó hiện diện mọi nơi trên thế giới này . Phải chi mấy con cu gáy này do tạo hóa sinh ra nó được khoác bộ áo mỹ miều như thế thì mấy quí , đằng này do bàn tay con người tạo ra cả thì thấy nó giảm giá trị phần nào . Nhưng dẫu sao bọn Xiêm nó cũng hay đã lai tạo ra những con cu gáy có màu lông lạ mắt , thế còn các nhà điểu học Việt Nam đâu sao o thấy học hỏi từ các bạn Thailand .

8. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Em thấy bọn này cũng đẹp lắm tuy dáng không đô bằng cu gáy VN. Chỉ có mỗi bộ cóng thủy tinh là đẹp (hình số 8). Cho em hỏi tí, bọn này màu như vậy hay là Bạch Đề?

9. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Cu gáy này là bạch đề rồi , những con như vậy mình đã thấy ở VN vài lần rồi , tuy nhiên hồi đó giá trị của con bạch đề củng chưa quan trọng trọng lắm chưa hiếm như hiện nay , tuy nhiên những con mình thấy ko trắng đẹp như mấy con của thái , có lẻ do bên thái họ đã lấy nguồn gen và lai tạo ra thêm , hơn nữa đây là những con dự thi chắc củng đặc biệt hơn , thông thường những con bạch đề thường nhỏ con hơn bình thường
    Ai nhắn tin cho mình ở nick name phongqn thì hãy nhắn vào nick này mình đã chuyển qua nick này , ko dùng nick phongqn kia nữa cám ơn

10. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cái này dc lai từ cu pháp (màu trắng) và gáy việt nam

11. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    không phải đâu bác à. theo em biết thì nó la thuần chủng chứ không phải dòng lai nên giá trị của nó rất cao. bên này cũng có cu gáy giống ở vn nhưng em thấy rất ít, ma thấy người ta nuôi cu gáy nhỏ con hon, gáy cũng nhỏ hơn. chắc mỗi nơi mỗi khác các bác nhỉ.

12. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    và đây là một số hình ảnh khác....

13. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594

con này em thấy rất giống một con của bác SaLệHà. có khi bác nên giữ và kiếm con mái giống thế cho nó đẻ thử xem thế nào đi bác.

14. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Không hiểu người Thai họ kiếm ra giống cu như thế nhỉ , thật lạ mà ở Việt nam ta bói cũng o ra . Họ luôn đi tiên phong trong mọi lĩnh vực dù chim hay cá cảnh , thật đáng khâm phục .

15. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    con gáy trắng của mình rất giống con này. Có khi nào ai đó mua cu gáy của Thái về nuôi và làm xẫy mà vô tình người ta bẫy được bán lại cho SaLeHa.

16. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    vậy chúc mừng anh nhớ, nếu mà không phải do lai tạo thì anh cố kiếm con cái giống nó rồi cho đẻ được rôi đấy, lúc đấy có khi bon Thái lại sang học hoi kinh nghiệm của anh...:)

17. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Sau khi ngồi xem trang web Thái nói cái gì (đương nhiên đọc English version rồi), em thấy trong forums có bài nói về Cu cườm (spotted dove) ở Việt Nam:
    http://www.nokkhao.com/phpbb/viewtopic.php?t=235
    mấy cái hình này cuả anh Tienbm post trên ABV nhà mình đây, hình đầu tiên người mặt áo đỏ hình như là anh Coi77 thì phải=)) =)) =)) . Chuyến này ABV phải đòi tiền bản quyền hình ảnh mới được hehehe...

18. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    haha, không phải nói để làm nản lòng chiến sỹ nhá! Nhưng mà người Thái mất hàng chục năm để từ những con chim nguyên thủy, sau quá trình chọn lọc, lai tạo mới cho ra những con chim như hình, bí quyết thì họ vẫn giữ kỹ vì theo mình đọc trên web cuả họ thì các hội những người nuôi chim Gáy có thế mạnh ở từng giống (nói giống không chính xác mà là tông màu) khác nhau! Tất cả họ đang hướng về việc tạo ra một con chim có 3 màu trở lên với những tiêu chuẩn khá cao! Mình thấy đây là chơi hình dáng và màu sắc chim chứ không phải chơi giọng như thú chơi những chú chim GÁy ở Việt Nam mình, khuynh hướng này rất giống với khuynh hướng chơi chim Cu Pháp (mình có bài dịch về loài này rồi: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=12247). Mình chỉ thấy họ đưa ra tiêu chuẩn chấm thi ngộ lắm, có cái Vn mình cho là hay thì bên đó cho là lỗi và bị trừ điểm áh (bác nào rảnh rỗi dịch bài này up lên cho anh em xem cái: http://www.nokkhao.com/ekhaoyai2.htm và đây nưã: http://www.nokkhao.com/ekhaoyai3.htm)
    spam: em thức hết nổi rồi, mai còn phải đi ctác dài ngày nưã, các bác nghiên cứu xem sao nhé:D :D

19. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Người Thái có nhiều trại nuôi chim như cu, chào mào. Họ luôn tìm tòi con giống- như qua VN mua những con chào mào bạch đề, bạch tạng, gà chọi... Họ cũng quan tâm đến ABV. Thế mới thấy tình thần sáng tạo và cầu tiến của họ trong các lỉnh vực này.

20. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Em có việc cần mà tìm toát mồ hôi mới thấy topic này. Lôi nó lên để các bác nghiên cứu tiếp ạ. Không biết ở Việt Nam nói chung và thành viên ABV đã có ai sở hữu những chú gáy này chưa? EM đang thắc mắc là những chú này gáy thế nào liệu có giống giọng cu cườm nhà mình không, và giá của mỗi con này khoảng bao nhiêu, có bác nào thông tin thêm được không ạ?