Một số kinh nghiệm về chọn khuyên có tuổi lồng

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi banhbaorau, 1/9/08.

1. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Để hưởng ứng một số bạn nuôi khuyên hỏi về tuổi lồng của khuyên nên mình mở topic này giải đáp một số thắc mắc của các bạn!!!

Mình nuôi nhiều rồi nên mình thấy thế này::::
    Đây là kinh nghiệm cá nhân tự đúc kết khi nuôi!!các bạn xem có đúng ko nhé::

- Các bạn ko nên nhầm giữa 2 khái niệm chim già và chim có tuổi lồng cao!!!
    - Thường thì con chim tuổi lồng cao thì khá là thuần, ko sợ người, ko giãy!!
    - Ko những thế lại khá là căng.Gặp bất cứ con nào hót gọi là nó chơi lại ngay!!
    - Những chú có tuổi lồng thì là những chú đã được tuyển chọn ra rồi trước khi nuôi với các tiêu chí cao!!thân hình đẹp, chim ít có tật!!!ko lộn cầu!!ko ngoái!!!
    - Tuổi lồng cao đồng nghĩa với việc họ nuôi lâu và chăm sóc tốt!!nên con nào tuổi lồng cao thì lông đẹp, mướt mát, bó sát thân!!nhưng chưa chắc màu đã đẹp
    - Những chú này là những chú đã được các bác bán hàng chăm sóc cẩn thận, cho ăn cám tốt, tắm rửa thường xuyên!!!

- Những chú có tuổi lồng cao thì cũng được chia làm 2 hay 3 loại!!
    + Loại đã líu (loại này chúng ta ko nói đến vì đã quá khủng rồi!!!líu căng, có giọng hay, dạn người ,đẹp và có cái giá chóng mặt 1,2 hay dăm ba triệu là bình thường, thường thì mấy em này tuổi lồng đều tính theo năm và đều khoảng 2 năm trở lên, tất nhiên là đi theo cái đắt là có nhiều thứ hay ho!!!trong đó còn có cả chế độ bảo hành!!!nên thường là ít bị lừa)
    + Loại chưa líu nhưng đã căng, sắp líu, dạn dĩ,đẹp( nói chung là tiêu chuẩn tốt!!!chỉ đứng sau loại 1 kia ko nhiều!!!tức là mang về chỉ việc nuôi dần dần là lên líu!!ko còn phải mất nhiều công nữa!!nhưng tất nhiên cũng ko rẻ tí nào và cũng có những cái giá cao ngất trời cho những chú giọng hay, có tố chất!!!bình thường nhất là 500 hoặc hơn!!)
    + Loại có tuổi lồng tính theo tháng(thường là 6,7,8 hay gần 1 năm)các anh em nên đặc biệt chú ý tới mấy em này!!!vì giá cả tốt, hợp túi tiền!! dễ mua!!!mấy em này thì kém mấy em kia cả về tài năng lẫn độ dạn dĩ!!!nhưng cái hay là ko em nào nhảy toán loạn cả!!!tất nhiên là rất điềm tĩnh khi nhảy!!!để cạnh người cũng ko có vấn đề gì!!!nuôi lâu thì ok!! ko kém mấy loai kia nhiều!!!nhưng cũng đòi hỏi người chơi phải chăm sóc kĩ lưỡng và mất thời gian nhiều hơn các em kia!!!thường là phải mất thêm 1 năm nữa!!!và loại này người ta gọi là chim 1 mùa!!! đối với những người tương đối mới nuôi và có tài chính thì nuôi mấy em này là nhất!!vì nhàn!! mấy em này cũng căng nhưng chưa tới tầm!!chỉ là có sức để hót linh tinh thôi!!!Mấy loại này có giá khá là dễ chịu!!!Mỗi em thấp nhất chắc cũng phải trăm rưỡi hay hai trăm - Chú ý 1 cái này nữa nè!!!khi mua nhớ xem chim có tật ko!!!vì loại này cũng ko re tí nào!!mua đắt về mà bị tật thì chán lắm!!!tất nhiên là những tật khó chịu nhất thôi chứ đừng khắt khe quá!!!

-Khi mua nhơ chú í nhé!!nên chọn em nào trông già 1 tí!!!cản thận ko lịa kiếm phải em chim non nuôi lên thì chán chết!!!xem chân nhé!!!con nào chân xù xì mà lại dạn dĩ thì nên chọn nuôi!!vì đó là chim mộc ngoài thiên nhiên đã có tuổi rồi!!
    - Những loại như thế này có sức đề kháng rất tốt!!vì chim đã quen với chế độ cơm tù!!!Đôi khi thả ra còn ko đi!!!quay về khẩn trương!!!
    - Khi mua thì đừng nghe ai nói ra nói vào nhé!!!trừ khi họ có kinh nghiệm thật !!!và giúp mình thật!!!
    CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

2. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác banhbaorau cho em hỏi không ngoái là cái gì thế ạ

3. phânchim

phânchim New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đọc cả 2 bài của bác HưngLý đều thấy rất đầy đủ và công phu!!!đọc mấy bài này ko nuôi chim cũng thấy thick!!hehe!nếu có mấy cái ảnh minh học nữa thì tuyệt!!! bài trước của bác nói về chim bẫy cũng rất hay nhưng hơi dài đấy!!!đọc mãi mới xong!!!hiiii!!!thế nhà bác ở đâu!!hôm nào anh em gặp nhau trao đổi kinh nghiệm!!!em là thành viên mới!!!
    Cho em hỏi với!!!bác hay ngồi trên tăng bạt hổ à!!bác ngồi ở quán nào!!em thỉnh thoảng cũng lên đây nhưng ko quen ai!!!ngại lắm!!!

4. phânchim

phânchim New Member

Thích đã nhận:
    0
    ngoái là nó bám nan lồng rồi ngoảnh đi ngoảnh lại ý...trông mất thẩm mĩ lắm!

5. banhbaorau

Thích đã nhận:
    1

Phân Chim nói đúng rồi đấy.Nếu bị ngoái thì delete luôn đi.Lộn còn có cơ may chứ ngoái thì bái chào luôn.,.

Tớ cũng thỉnh thoảng lên TBH thôi...xa nhà quá.mỗi lần lên đấy hơn chục cây.chỗ hay ngồi nhất là chỗ đối diện với chỗ mà các bác cao nhân hay ngồi dượt chim ý..thỉnh thoảng ra ngồi đá đểu để kiếm vài em mộc về nhốt lồng tập thể nuôi dần...hehe.ngồi đấy vui lắm.ko cần quen cũng được.chỉ cần ra đấy ngồi xem chim thôi.chú ý vào con chim là ok.ở đấy ai cũng thế..gái xinh đi qua các bác ko nhìn đâu.nhưng cứ có em nào bay qua mà hót ríu rít là chỉ chỏ linh tinh cả ...bác nào cũng cới mở mà dân chơi chim ai chẳng thế

6. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    các bác cho em hỏi tí, em thấy mấy con chim mộc, con nào nó cũng nhẩy nhót như lên đồng, còn nào cũng bám nan lồng rồi nhìn bên này bên kia như kiểu tránh nguy hiểm thì như thế có phải ngoái không ạ?

7. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    chim của bạn chưa biết được có ngoái hay không. nó là chim bổi nên nhảy lung tung thôi. đợi một thời gian mới biết được

8. banhbaorau

Thích đã nhận:
    1
    đúng rồi!!!bạn mang con chim để ra ngoài sân!!!để ở chỗ nào sáng một chút rồi ngồi xa nó ra.cách khoảng 3 mét rồi đợi cho nó bình tĩnh,,,,lúc đấy xem nó thế nào là chuẩn nhất

9. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    không phải đâu lúc đó là chim mộc đang quan sát xung quanh thôi:laughing: theo mình chim ngoái cổ cũng đâu có sao:)......mỗi người có mỗi cách nghĩ về chim:applause:

10. banhbaorau

Thích đã nhận:
    1
    Trích dẫn bài viết của kaia292

chào bạn!!!tớ nói về các chú chim có tuổi lồng trên cơ sở là chúng ta đi mua chim!!!chứ ko phải là chú chim của chúng ta nuôi!!!bạn nên để í !!!các chú chim ở nơi bán chim nếu đã có "tuổi lồng" thì ko có con nào nhảy loạn lên cả!!!vì người ta bán chim mà!!!giới thiệu với khách là chim có tuổi lồng thì tất nhiên người mua hiểu một cách đơn giản nhất là nuôi lâu thì phải thuần!!!tâm lí ai cũng vậy!!!ko vậy sao bán được hàng!!!nên ko phải lo vấn đề đấy!!!trừ khi bạn nuôi 1 chú chim mà nhà bạn ko ở những nơi đông đúc để chú chim có thể dạn người thì việc nuôi 3 đến 4 năm tuổi lồng rồi mà mà chú chim vẫn dẫy,nhảy loạn là chuyện bình thường!!!

tơ trích dẫn ở topic khác nhưng cũng là do tớ viết ra!!!mong các bạn có thêm chút kinh nghiệm trong nuôi chim

11. banhbaorau

Thích đã nhận:
    1
    Trích dẫn bài viết của A_a_A

Mấy ý kiến mà bạn đưa ra về bài viết của mình, mình thấy cũng đúng nhưng mình nuôi chim nên mình có những đánh giá riêng như vậy!!còn các góp í của bạn thì hình như mấy cái đấy mình cũng đã đề cập đến trong bài viết rồi mà!!có gì lạ đâu!!hình như bạn đọc bài chưa kĩ!!!mà bạn thấy đấy!!!cũng như mình đã nói !!!đắt nó xắt ra miếng!!!đâu có ai dám bán 1 chú chim tốt với giá cao mà ko đi kèm chất lượng!!!chắc gì ai mới nuôi khuyên đã dám bỏ ra 1 hay 2 triệu để chơi 1 chú khuyên tốt và tất nhiên đi kèm với cái giá đó là giọng hót, là cái đẹp!!!chỉ có người nuôi lâu năm và có kinh nghiệm mới dám chọn cho mình 1 em như vậy!!!mình nghĩ là với từng đó tiêu chí thì 1 người mới chơi nghiệp dư cũng đã đủ hiểu thêm để chọn được 1 em với cái giá tốt nhất!!mình ko dám nói đến mấy loại từ 500 nghìn trở lên nhưng với 500 trở xuống thì mình tin là có thể!!!mình nghĩ nếu đọc kĩ bài và có 1 chút ngẫm nghĩ thì nó mới trở thành kinh nghiệm được!!!còn nếu chỉ đọc sơ qua thì tất nhiên sẽ có cảm giác sơ sài!!!với người đã có kinh nghiệm thì đọc ko thấy có gì nhưng với người chưa nuôi nhiều khuyên và chưa có kinh nghiệm lắm thì mình tin là có thể biết thêm chút ít tại topic của mình!!!những góp í của bạn mình ghi nhận VD như chân xù xì!!!thank và thân!!!!!

bài viết này tớ trích ra từ topic khác mong các bạn có thêm chút kinh nghiệm

12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    hì hì , thật ra mình chỉ muốn bổ xung 1 số chỗ mà bạn còn thiều thôi , chứ ngoài ra đâu có ý gì đâu , mong bạn đừng hiểu lầm thật ra mình cũng giống bạn , dạo này anh em mới vào diễn đàn rất nhiều nên theo cá nhân mình những bài viết mang tính chất định hướng như của bạn là rất đáng quý

13. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu nói như anh bánh bao rau thì em cứ ăn cùng chim, ngủ cùng chim, thì chim sẽ nhanh thuần lắm phải không ạ

14. banhbaorau

Thích đã nhận:
    1
    Sao lại có suy nghĩ ngắn thế!!!bạn suy nghĩ thế là tiêu cực rồi!!!nếu bạn thấy mình nói sai cai gì thì có thể góp ý!!!nhưng cái gì đã đúng thì miễn đi!!!thế nuôi chim muốn để thuần mà ko cho nó đc tiếp xúc nhiều với con ng` thì nó thuần = niềm tin à!!!suy nghĩ thoáng 1 tí đi!!!nếu nhà bạn ở trong ngõ ngách mà vắng người dù bạn có nuôi đến 3,4 năm con chim sẽ vẫn giãy!!!đừng nói là nuôi 1 em bổi!!!bạn chưa thấy ai mang chim vào phòng ngủ để ngủ cùng à!!!nếu có 1 em khuyên hay rồi!!!buổi trưa mang và phòng ngủ xem!!nó khác hót chuyện cho mà ngủ!!nhiễu