một số lũa mới tìm được nè

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi boy_jojo, 20/4/08.

1. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đây là số lũa mới sưu tầm được của mình , các bạn cho ý kiến nó có phù hợp với hồ 1 m mình sắp set up khọng

2. HLongQN368_yk

HLongQN368_yk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đẹp wa!Với mắt mình thì lũa bạn so với lũa của một số hồ cùng cỡ trên 4r thì lũa của bạn đẹp hơn.Xin chúc mừng bạn nhe!

3. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Lũa đẹp quá, bạn tìm đc ở đâu thế ?
    Cái này mà set bể thì quá tuyệt luôn.
    Chẹp, thèm một cái bằng nửa của bạn cũng được.:eek::(:(:-$

4. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    mấy khúc này mình kiếm tuốt trên hòa bình đấy , trên đấy nhiều lằm , có người đi kiếm như mình hỏi làm gì họ bảo đem về nhóm bếp cho nó tốt , vì lũa cháy âm ỉ hơn củi thường , hjx, đúng là không biết giá trị gì hết bèn mua ngay

5. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Chào bạn!!l theo Thủy tinh thấy chơi ngoài thì đẹp đấy xong xếp trong hồ một mét thì nên xem lại.
    - Bể thủy sinh thường thích hợp với loại lũa nhánh ( có nhiều nhánh ) vừa rễ cột rêu va kích thước của loại này cũng vừa phải, tạo khoảng không cũng như vị trí cho các cây khác.
    - lũa của bạn tuy không rõ kích thước xong mình thấy trong ảnh đoán là cũng hơi lớn, mấy khúc này chọn loại rêu và cách cột lên cũng gian nan đấy.
    Tuy nhiên đấy chỉ là chu quan của Thủy tinh thôi nhé!!
    Chúc bạn thành công!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

6. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    wow chúc mừng nhá bạn đang sở hữu 1 gia tài đây..........................

7. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn thủy tinh , vậy theo bạn thì lũa này set hồ bao nhiêu met thì hợp , mình thấy nhiều hồ làm lũa củ to như thế rất đẹp , mình lại không thích lũa nhánh cho mấy , nếu hồ 1,2m thì phù hợp chưa , định quấn brazin moss , taiwan moss và x mass , còn rêu cá đẻ để làm nền , như vậy có ổn không

8. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    [QUOTE=boy_jojo;498447]cảm ơn thủy tinh , vậy theo bạn thì lũa này set hồ bao nhiêu met thì hợp , mình thấy nhiều hồ làm lũa củ to như thế rất đẹp , mình lại không thích lũa nhánh cho mấy , nếu hồ 1,2m thì phù hợp chưa , định quấn brazin moss , taiwan moss và x mass , còn rêu cá đẻ để làm nền , như vậy có ổn không[/QUOTE]

Thủy Tinh không có ý tưởng với lũa củ to ( cũng như bạn không thích lũa nhánh vậy !!) nên không biết hồ bao nhiêu cho hợp!!
    Tuy nhiên theo chủ quan của Thủy Tinh thì lũa phải cách mặt nước một khoảng cách để người coi cảm thấy không giang khoáng đạt. Các loại rêu buộc phải có tầng lớp và khoảng cách để khoe hết vẻ đẹp và không quấn rối với nhau, che nhau!!
    Bạn thử đặt các cục lũa của bạn lên một mặt phẳng có kích thước bằng với thiết diện bể bạn định set up, rồi vừa xếp vừa ngắm và tưởng tượng hình ảnh lũa trong không gian ( chiều cao ) của bể!!chỉnh sửa cho ổn và vừa ý!!
    sau đó tiến hành set up bể theo bố cục ưng ý nhất!!
    Chúc bạn thành công!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

9. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn thủy tinh nhé , khi nào rảnh ghé nhà tớ chơi , tiện thể chỉ giáo luôn vậy (tớ là newbie ma` )hohoh

10. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình khúc lũa này cột ráy, dxỉ thì ok, chứ cột rêu thì to wá!

11. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    To @ Leontran. Thủy Tinh cũng thấy buộc dáy và dương xỉ hợp lý hơn.
    To @ Boy_jojo.
    cảm ơn thủy tinh nhé , khi nào rảnh ghé nhà tớ chơi , tiện thể chỉ giáo luôn vậy (tớ là newbie ma` )hohoh
    Trao đổi thì Thủy Tinh luôn ok còn chỉ giáo thì không giám nhận đâu!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

12. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mà mình thích rêu lắm , ráy và dương xỉ thấy không đẹp ( đừng la ó nha) nếu chỉ dùng rêu và quấn lên có được không , tại sao lũa to lại không hợp quấn rêu hả thủy tinh , mình thấy trên sơn hà hay APT cũng lũa to mà quấn rêu rất đẹp đấy chứ

13. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thường rêu thì cột vào lũa nhánh sẽ tạo thành sẽ phát triển tốt và đẹp, vì nhánh lũa tròn, nhỏ dễ buột chắt, mà rêu thì quấn chặt mới phát triển tốt.
    Nếu bạn thích thì cứ cột vào khúc lũa to thử xem, nhiều khi lai hay, nhưng mình thấy cũng không phải dễ cột rêu vô 2 khúc lũa của bạn đâu nha.

14. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    Theo mình thì 2 khúc lụa nầy đẹp đó, đển vào hồ 1m mình nghĩ cũng hộp lý và đẹp.
    - Bác nên để mổi 1 khúc lụa 1 bên góc hồ và nền 2 bên hơi nhô cao hơn và có độ dóc xuống.
    - và khúc giửa bác tạo 1 con suối chảy qua 2 quả đồi đó.

15. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19

Trong cuộc chơi này hãy làm những gì mình thích!!! Ý kiến của người khác là để tham khảo!!! thực sự yêu, thực sự thích bạn sẽ thấy nó đẹp!! dù có thể no ít đẹp với người khác nhưng bạn mới là người ngắm nó hàng ngày!!:-*
    Tuy nhiên cũng muốn lưu ý bạn là buộc rêu vào cục lũa to như thế mà buộc được chặt, đều , phát triển tán đều, không che nhau, là cả một thách thức đấy!!
    Chúc bạn thành công!
    Thân!
    Thủy tinh.

Last edited: 24/4/08
  16. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn tất cả các bạn đã góp ý , nhưng cho mình hỏi thêm là 2 khúc này nên đặt vào cùng 1 hồ hay là mỗi khúc 1 hồ , nên đặt theo kiểu trung tâm hay là dịch ra góc để tạo điểm nhấn

17. lamnt

lamnt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tớ thì cậu cjỉ nên đặt một khúc thôi, còn một khúc thì để tớ đặt hộ trong bể của tó cho :laughing: :laughing:

18. AquatiTD

AquatiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo ý kiến của riêng mình bạn nên xài hồ có chiều cao khoản >60cm thì mới cân đối cho bộ lũa này. Nếu là hồ vuông thì 1 thôi là đủ, còn hồ dài >80cm thì kết hợp 2 khúc (có thể đặt ngược với hình bạn xếp ở trên) và lệch tâm khoản 2/3 hồ là OK rồi, chúc bạn mau có bể đẹp

19. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn , nhưng cho mình hỏi câu cuối là nếu làm hồ rêu thì có nên quấn rêu hết lên lũa không , và có cần kết hợp thêm cay96 gì không hay đi rêu toàn bộ , và nền thì phủ rêu hay là sao , ricca có thích hợp làm nền không và nó có cần chất dinh dưỡng từ nền không , hay nền trơ cũng được

20. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Khúc lũa như vậy mà cột toàn rêu chắc nghèo luôn quá~X(