một số thắc mắc khi lam lọc ngoài tự chế ?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi giang229, 27/2/08.

1. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    minh cũng chỉ là người mới..thấy bộ loc ngoài rất quang trọng cho hồ thủy sinh nên rất muốn tự tay thực nghiệm nhưng có những thắc mắc nhỏ mong được chỉ giaó
    1. muốn khoan 2 lỗ ở nắp bộ lọc thì làm thế nao ?
    2. ở mép giữa nắp và thân bộ loc co bị rò nước ko làm thế nào để kô rò nước chỗ đó ?
    3. khi cúp điện liệu có rò nước ra ngoài ko
    cam ơn đã đọc !^^ mong sớm được hồi âm

2. hukieu

hukieu Member

Thích đã nhận:
    0

3. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn nên dùng mũi khoan máy cầm tay khoan sẽ đều và đẹp.
    Phần nắp : Bạn nên dùng ron cao su sẽ kín và sau này có bảo trì dể tháo ra.
    Phần co : hiện nay có các co chuyên dụng dùng cho bồn nước có sẵn ron luôn hãy dùng loại này đảm bảo sẽ kín và dể thực hiện.
    Nước sẽ không rò rỉ nếu bạn thực hiện kỹ các mối tiếp giáp.

4. giang229

Thích đã nhận:
    6
    hic vẫn khó hĩu wa...máy khoan co đầu bự để khoan 2 lỗ cấp thoát nước sao ?

5. giang229

Thích đã nhận:
    6
    nếu dán keo o mép nối như bác hukieu ấy thì muốn rửa ráy , làm sạch lại hệ thống thì sao mà tháo ra ạh ?

6. hukieu

hukieu Member

Thích đã nhận:
    0
    NÓi Cho BẠn RỒi.chỈ CẦn XÀi ĐẦu KÉo NhỌn LÀ TrÒn Ưng Ý LuÔn. Mua MŨi Khoan CŨng ĐƯỢc NhƯng PhÍ TiỀn . KhoẢng 30 40k GÌ ĐÓ.nẾu ThÍch Mua ThÌ BẠn KiẾm ChỖ BÁn MŨi Khoan VÀ Khoan TÌm Mua MŨi 21ly

7. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mua lưỡi khoan đó chi cho phí tiền các bạn cứ ra tiệm bán đồ thợ mộc nói bán 1 lưỡi khoan đuôi cá ni 21 5-->7 k /1 cái là vô tư mà khoan thôi còn các mối ghép dùng cao su non quấn lại rồi bôi keo dán ống 2k / 1 típ là dc còn phần nắp chụp mua 1 cây silicon khô hơ lữa trét lại hoặc mượn ai dc cây súng bắn keo thì tuyệt vời
    ah mà bạn gì ơi nên coi lại cách chế lọc ngoài nhé ko phải khoan 2 lổ trên nắp chụp đâu 1 lổ nước từ hồ vào khoan phía dưới 1 lổ gắn với máy bơm khoan ở trên hút nước trở lại hồ
    chúc bạn thành công

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Xin hoan nghênh tinh thần tự mày mò của bạn.

Muốn khoa 2 lỗ trên bình lọc, bạn ra ngoài tiệm chuyên bán đồ cho nhôm kính, hỏi mua mũi khoan kính có đường kính trùng với đường kính của ống ra vào bình lọc, như vậy lỗ khoan sẽ tròn đều và không có via mép, đảm bảo khi lắp đặt không bị kênh gây rò nước.
    Bạn cần phải mua roăng cao su tại các cửa hàng bán dây cô roa, tốt nhất là đem cái nắp bình ra tiệm bán dây cô roa để mua cho khít.

Cái này còn phụ thộc vào tay nghề và sự khéo léo của bạn, thông thường lắp không kín thì lọc mất áp sẽ không ra nước, còn lắp kín thì mất điện vô tư, nước không bị ra ngoài.
    Bạn có thể tham khảo thêm phần lọc ngoài của Hò văn Tèn nhé.

9. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Bạn thử tham khảo theo link này xem có giúp được gì không nhé ?
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=16692
    Thân!
    Thủy tinh.

10. tungtm

tungtm Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn giang299 ơi, muồn mất điện mà nước không tran ra ngoìa thì bạn nên làm mây lọc hovaten cao bằng mực nước trong bể, lại không cần phải gián keo bịt kín, rất dễ tháo ra khi vệ sinh lọc (điều này đữa được ae trên diễn đàn làm rồi đấy). Mặt khác thể tích bình loc càng lớn, càng tao cho vi sinh phát triển, nên loc nước càng tốt hơn.
    Thân!

11. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em là thành viên mới, em cũng đang làm cái lọc HVT em có một số cải tiến sau ( sai thì chỉ em đừng chửi em nha)
    1.Em khoan 2 đầu ống vô ra trên nắp luôn, đầu vô em nối ống nhỏ cho chạy ép sát bên trong thành ống lớn thằng xuống dưới cùng.
    2.Nước sau khi từ đáy ra sẽ qua lớp Bio Sứ ( hic mua ở Biên Hòa 2 bịch muốn lòi mắt chẳng chổ nào có) qua xốp lọc cứng ( mua miếng rữa chén bự về cắt ra qua tiếp lớp Bio sứ rồi lại qua xốp lọc.Đáng lẻ em làm lớp than oạt tính nữa nhưng thấy mấy anh khuyên thôi nên em thôi.
    3.Tới đây em đóng nắp luôn, nước sau đó thoát bằng ống ra em cho nó chảy vào hộp nhựa nhỏ 2 ngăn. 1 ngăn chứa vải lọc 1 ngăn chứa nước và bơm .

Em thấy hộp HVT của em rất gọn cao hok tới 3 tất bảo đảm an toàn ( vì chẳng có điện đóm gì cả, quang giục ầm ầm) sài tời khi nào bỏ thì thôi. Vệ sinh rất dể dàng vì lớp bông lọc nằm ở hộp riêng bên ngoài, bơm rồi điện đóm thoải mái an toàn mà dể sửa chửa.
    Chỉ có cái bất tiện là thêm cái hộp bé bé kế bên nhưng cũng không choáng chổ hay mất thẩm mỹ gì cả so với lợi ích đem lại .Em chỉ góp chút ý kiến mong các đàn anh xem

12. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    @YAMF; Sory trước nha, em chưa biết đi mà bầy đặt chạy rùi, ráng chạy cho mau mà té cho thiệt là đau nha em, mong em té đau mà sáng ra nha

13. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    khoan lo

em cũng vừa làm thử 1 lọc ngoài tự ché theo công thức của bác Hovaten, em xin tham gia cách dục lỗ đơn giản mà rẻ, em lấy 1 ống thép rỗng (bằng với kích thước ống nước ra) sau đó hơ lửa và ấn nhẹ vào nắp, sau khoảng 1' là lủng một lỗ ngay (vừa tròn lại vừa rẻ).... thực tế em đã làm thử rồi rất đẹp.... kể cả ống nước vào em cũng làm theo cách này.

14. mythuatHP

mythuatHP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    426
    e muốn làm lọc ngoài bằng bình nước 20l, tìm lại bài ấy nhưng hình như đã bị mất. Ai biết xin chỉ giup e :(

15. katanahandmade

katanahandmade Member

Thích đã nhận:
    17
    1. Vẽ cái lỗ muốn khoan lên. Có máy khoan thì đơn giản rồi. Cách thủ công là bạn lấy dao dùi đục rồi khoét dần cho cái lỗ to ra. Sau đó lấy cái thanh dũa mài cho tròn là được... Theo kih nghiệm của mình thì chọn loại ống mỏng thôi vì tiết kiệm tiền, dễ làm mà vẫn đạt hiệu quả...
    2. Cái này phụ thuộc vào cách bạn mài nữa. Tuy nhiên khi mài ống thường để lại những vụn nhựa. Bạn đừng nên vứt đi vội, chét keo 502 lên đoạn nối bị hở sau đó rắc cái vụn đó lên, mài nhẵn là ok... có thể mua thêm lọ sơn phun cho đẹp
    3. Tùy vào bộ lọc của bạn nhé... Bộ lọc của mình ko bị hiện tượng như vậy :D tham khảo http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=68772&highlight=
    have fun