Một số thắc mắc về cá chép , cá vàng

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi lelongho, 14/6/13.

1. lelongho

lelongho Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 1 số thắc mắc sau, nhờ các pro về cá chép, cá vàng tư vấn:
    1 .Có phài cá chép mạnh hơn cá vàng không?
    2. Các loại chép cảnh (không phái chép ăn thịt) như Nam Vương, chép Nhật, đuôi phụng..., và cá vàng có thể nuôi ở hồ sen ngoài trời không?
    3. Cá vàng của mình nuôi trong hồ có lọc thác, có rong đuôi chó, thay nuoc 3 ngày 1 lần, 1 lần 1/2 hồ, 2 ngày hút phân ra 1 lần , mà vẫn thường xuyên chết. Có con chết mà mình mầy k có j - chắc do sình bụng, có con bị trắng bên 1 mang rồ chết. Vậy cách nào phòng trị

Thanks các bạn trước

2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Xin trả lời các câu hỏi của bạn theo suy nghĩ và kinh nghiệm của bản thân mình, cũng nuôi hơi lâu và hơi nhiều cá vàng và cá chép theo kiểu nghiệp dư, chờ thêm nhiều ý kiến của các bác tầm cao thủ nữa.
    1. Cá chép khỏe hơn cá vàng, vì dù là cá cảnh thì các giống chép cảnh vẫn gần gũi với gốc gác hoang dã hơn cá vàng.
    2. Các laọi cá chép cảnh và cá vàng hoàn toàn có thể nuôi ở hồ cá ngoài trời, đặc biệt là cá chép, vì môi trường rất gần gũi thiên nhiên, thích hợp với giống cá bán hoang dã này. Nhưng hồ sen thì không nên vì thứ nhất, các loại cá này ăn tạp sẽ phá hết hoa sen, và hình như trong hoa sen, hoa súng có một chất mà cá chép và cá vàng rất kỵ, điều này mình thấy trên 4rum này và thực tế nhà mình cũng có rồi.
    3. mình nghĩ bạn thay nước bể cá vàng thế là nhiều, cá dễ bị shock nước mà chết, còn cá chết mà mang bị trắng là hiện tượng bị nấm, cũng có thể do shock nước. Để giữ nước sạch bạn nên cho cá ăn vừa đủ thôi, cá tham ăn quá nhiều cũng dễ chướng bụng mà chết.
    Chúc bạn khỏe, cá đẹp!

lelongho thích bài này.
  3. lelongho

lelongho Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn góp ý của bạn. Nhưng mình nghĩ cuống lá hoa sen khá to, lá lại vươn khỏi mặt nước thì cá chép phá thế nào được, hay ý bạn nói cá chép phá lá non khi còn chìm trong nước? Nếu chép cảnh k nuôi hồ sen được thì chép ăn thịt nuôi được k bạn?

4. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Theo mình thì nói chung là hồ sen thì không nên nuôi cá to. Vì đã trồng sen mà muốn sen sống tốt thì phải thả nhiều bùn trong bể. Thêm nữa nếu là loại sen tự nhiên, lá to như bạn nói thì trên cành là và hoa sen có rất nhiều gai nhỏ! Cả hai điều này đều không tốt cho cá to như cá chép. Ngoài tự nhiên hình như cá chép cũng không sống ở ao sen đâu bạn ạ!

5. lelongho

lelongho Member

Thích đã nhận:
    0
    Hì, mình đã thử nghiệm vài em vô hồ sen, qua gần 1 tuần vẫn khỏe mạnh ăn ào ào. An tâm rồi

6. sunbird

sunbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồ ngoài trời mà ở miền Bắc thi kô nuôi cá vàng đc đâu. Còn cá chép thì vô tư vì nó là giống hoang dã.
    nhà em nuôi bể kính cả chép lẫn vàng chúng nó chơi thân với nhau lắm, suốt ngày quấn quít