Một số thông tin ban đầu về sông Kapuas và hồ Sentarum và PH

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Tung Vung Tau, 3/6/06.

1. Tung Vung Tau

Tung Vung Tau Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn Anh xxi .bạn lấy nước từ InDo về nghiên cứu vậy sao ?? .? !!!! .........

2. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34

Đúng dzậy, mình muốn bắt trước môi trường nước của sông Kapuas và Hồ Sentarum, nên mất công đưa về đến VN, đang nhờ các Bác chuyên môn phân tích giúp chất nước. Có nước đúng rồi chắc chắn cá sẽ đẻ được và màu cá sẽ đẹp rất nhiều lần.

3. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Một số thông tin ban đầu về sông Kapuas và hồ Sentarum

Độ PH đo được khi lấy mẩu nước của hồ Sentarum là PH=5.0
    Độ PH đo khi lấy mẫu của Sông Kapuas là PH=5.5 - 6.0
    Độ PH khi đo lấy mẫu tại một số đầm lầy than bùn PH=4.0
    Các chát kim loại trong nước sông và hồ thì rất thấp. Dộ nhiễm than trong nước khá cao.

Màu nước là màu trà đậm và chứa nhiều Acid Tannic

Các thông tin chi tiết khác sẽ cập nhật với anh em sau.

4. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Xin bổ xung thêm thông tin về chất nước của hồ nuôi cá Rồng đẻ sau khi qua sử lý và lọc các chất hữu cơ khó phân giải tại các trại cá Rồng Indonesia. PH =5.0 - 5.5.

5. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Hình ảnh sông Kapuas.

6. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    đi lại trên sông bằng canô.

7. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Nhà truyền thống Indonesia

8. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    chào bác Anhxxi . đây là 1 đoạn copy của em ( lấy ở trên mạng link đây : http://72.14.235.104/search?q=cache...tm+pH+Kapuas+arowana&hl=vi&gl=vn&ct=clnk&cd=7 )
    The pH is 5.0 in the lakes, 5.5-6.0 near the Kapuas River and about 4.0 in the peat swamps. The lake waters are coloured dark brown by tannic acids.
    sao giống nhau thế ?
    có thật là bác mang nước của con sông Kapuas về VN để nhờ các bác chuyên môn nghiên cứu ko ạ .. em thì chỉ mất có 5 phút để tìm hiểu thôi , vất vả thế bác !?
    bác bảo mang nước về thì chưa đủ phải mang cả bùn vét ở sông về mới ra cái PH = 4 đó bác.
    mấy con rồng của bác đẹp quá lấy ở trên mạng hay của bác vậy ... Của bác hả ..Bác cho em địa chỉ nhà để hầu chuyện bác và chiêm ngưỡng mấy con cá quý đó được ko ? :")

9. ERIC

ERIC Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Ketapang

Bạn F51 nói đúng lắm, mà bạn Anhxxi chắc đùa với anh em thôi! Nếu mang nước về thì mang 1 chai nước suối là đủ để phân tích rồi, đằng này bạn ấy hình như mang về cả trăm lít đổ trong bể cá rồng con ? Tiền cước hàng không chắc là phải viêm túi quá ??? Công sức, tiền của ?! Hày là! Tôi cũng giống bạn F51 thôi, chỉ 2 giờ ngồi 1 chỗ có thể khẳng định Blackwater chiết xuất từ lá Ketapang chính là nước ngâm lá bàng mà ra thôi, tôi đã thử và ra kết quả thông số y như nước sông Kapuas vì dọc sông Kapuas có nhiều cây bàng.[-(

10. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi bác Eric, không biết bác có phải là bác Eric trong netcenter hông. nếu phải thì xin chào bác, con củng hay vô trong đó đọc bài viết của bác. hay lém bác ah. con củng đả xài qua blackwater của tetra. nó củng rất hữu hiệu làm cho cá không nhát và sợ khi mới bắt về. và nó củng làm giảm độ PH nếu khi Ph quá cao. và nó làm cho nuớc nhìn vào củng đẹp lắm màu thì hơi tối.

11. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

khakhkhaha Tin hay không còn tùy các bạn thôi. Khahahkhahah

12. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Dọc dòng sông Kapuas không có cây Ketapang đâu bác, khkhkahkkahhkah. Bác F51 chỉ toàn search trên mạng và vào các forum nước ngoài để nghe phán thế này thế kia, bác có đi tới đó đâu mà biết. khkhkhakhakha

13. ERIC

ERIC Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Blackwater

Chào Highback, đích thị Eric là ...nó đó! Hình như Highback ở USA thì phải ? Cháu biết cây bàng không ? Ở bên đó có không ?Tiếng Anh gọi là Tropical Almond, Java Almond, Indian Almond, Wild Almond, tiếng Pháp gọi là Badamier, Amandier de Cayene. Nếu có cháu lượm lá khô đã rụng, rửa sạch đem ngâm nước 1 ngày theo tỉ lệ 7 square inch lá khô/ 1 gallon nước sẽ ra màu browndish rồi lấy nước đó nuôi cá thì ... trên cả tuyệt vời ! Cháu muốn biết thêm chi tiết thì vô Netcenter đọc bài chú vưa viết. Bye.

14. ERIC

ERIC Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Blackwater

Hình như Anhxxxi chỉ mới đến 1 điểm tại Kalimantan nên không thấy cây bàng là phải rồi. Nghề of tôi bị đi hơi nhiều nên không chỉ đến Kalimantan thôi đâu, sông Kapuas dài tới 1140km làm sao đi hết, thượng nguồn sông là các núi tại trung tâm đảo Bornéo chảy xuyên qua các cánh rừng địa phận Kalimantan đổ ra Nam Thái Bình dương. Sở dĩ cá Rồng hay tụ tập tại Kalimantan vì lưu lượng nước ở đây nhẹ nhàng , không chảy xiết chứ cái nước đen ấy phát xuất từ thượng nguồn cơ!

15. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

KHakhkhhakha, thật thế tôi chưa đi hết cả con sông dài, nhưng cũng 8 tiếng đồng hồ mỗi ngày đi trên con sông này hơn 1 tuần để tìm hiểu về nó, cây Ketapang nếu có cũng chỉ có rất ít rải rác, không đủ để làm nước hồ và nước sông có màu đỏ đó đâu, do nhiều ngàn năm gỗ mục, cây mục và chất đất làm ra màu nước đó đấy. Cá Rồng thật ra cũng chẳng tập trung ở Kalimantan, mà phần lớn người ta bắt về từ hồ Sentarum và nuôi đẻ tại Kalimantan và cũng phần lớn người Hoa sở hữu những trại cá này. hahahhahahah

16. ERIC

ERIC Active Member

Thích đã nhận:
    1
    À ra là sông Kapuas không có cây bàng, chỉ toàn ... dừa thôi, như vậy có lẽ hôm đó Eric tôi quáng gà nên nhìn dừa ra bàng rồi, xin lỗi các bạn nhé! Như vậy chúng ta cứ lấy lá dừa ngâm nước sẽ có Blackwater thôi! Tôi cũng chúc bạn Anhxxi dồi dào sức khỏe để có thể đi thám hiểm thu thập thông tin hữu ích cho diễn đàn.

17. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bác Eric có đùa không vậy cháu kiếm cả bao lá bàng về rồi,khổ thân cháu quá.

18. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Ôi thôi, các bác cứ thích móc họng nhau làm khổ thân thằng cháu.

Pine 765: Lúc trước từ lá bàng, người ta làm ra nước sắc lá bàng, cồn thuốc lá bàng để dùng trong thú y(Sử dụng thuốc và biệt dược thú y - tập 2) nên bạn cứ giữ lấy mà dùng.

19. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Em biết rồi anh ạ!em thấy các bác khẩu chiến ác quá em cũng đùa tí cho vui thôi mà,bác Eric có hẳn một bài viết về lá bàng bên netcenter bác nhầm sao được.

20. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    thôi thôi bác ERIC ơi đừng gheo tôi nữa, chỉ chẳng qua chia sẻ kiến thức với bạn trên forum thôi. Nhưng em đọc bài về lá bàng của Bác rồi, trước nhất em cám ơn anh đã dịch ra cho bạn đọc hiểu biết thêm về công dụng lá bàng.

Nhưng nếu ngâm như bác nước sẽ rất đen và PH hạ rất thấp dưới 5.5 cho hồ 600lít. Em nghĩ cá Rồng quen nuôi hồ với PH khoảng 7.0 - 7.8. mà tiếp xúc với lượng nước thay đổi nhanh chóng như vệy sẽ khó chịu lắm và ít ăn hơn thường ngày. Tất nhiên em không nói cá sẽ có vấn đề gì. Nhưng nước đen quá còn chi thấy đẹp nữa. Em chỉ dùng lá bàng với số lượng nhiều cho Ao nuôi cá Rồng thôi, còn hồ kính nuôi thì 1 lá đã làm cho nước chuyển vàng và Ph hạ xuống 6.0 - 6.5 chỉ trong 3 ngày thôi, PH hạ thấp nhưng lại từ từ 3 ngày sau. Còn nếu cho vào một thau đợi cho lá tiết ra nhựa sau đ1o đổ thẳng vào hồ. PH thay đổi đột ngột không tốt cho cá Rồng đâu. Các bạn phải hết sức cẩn thận đấy.